Công ty áp đặt Thỏa thuận lao động & BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #185419 14/05/2012

    Công ty áp đặt Thỏa thuận lao động & BHXH

    Tôi đang làm việc tại công ty nước ngoài. Hiện tại, tôi và công ty tôi có những vấn đề sau:

    1. Hiện tại tất cả nhân viên chưa nhận được lương tháng 4. Thông thường, lương tháng sẽ nhận vào ngày 5 của tháng sau. Tuy nhiên đến ngày 3 tháng 5 này, công ty thông báo trả lương trễ. Và đến ngày 9 tháng 5, công ty thông báo nhân viên đến kí lại thỏa thuận lương mới với mức lương tổng và lương bảo hiểm xã hội giảm đi đáng kể. Nhân viên phải kí thỏa thuận này mới nhận được lương tháng 4. Vậy trong trường hợp ép kí này, công ty có vi phạm pháp luật không?

     

    2. Tôi hiên đang mang thai và sẽ nghỉ thai sản trong thời gian gần đây. Công ty giảm mức đóng bảo hiểm xã hội đáng kể mà không thỏa thuận với nhân viên sẽ làm ảnh hưởng đến cuộc sống nhân viên. Trong trường hợp thay đổi mức đóng bảo hiểm xã hội mà không thỏa thuận trước, áp đặt nhân viên kí vào như vậy có phạm luật không?

     

    3. Tôi đang mang thai. Hợp đồng kí với công ty có thời hạn 3 năm. Nếu vì lí do tôi không chịu kí thỏa thuận lương mới như công ty áp đặt mà công ty đơn phương chấm dứt HĐ trước thời hạn với tôi. Như vậy công ty có phạm luật không? Trong trường hợp này, tôi có được công ty bồi thường do đơn phương chấm dứt HĐ lao động không? HĐ của tôi sẽ hết hạn vào tháng 2/2013.

    Cám ơn sự tư vấn của Luật sư.

     
    3981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #185540   14/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần



    Chào em

       I.  Điều 59 Bộ luật lao động quy định:

    1. Người lao động được trả lương trực tiếp, đầy đủ, đúng thời hạn và tại nơi làm việc.

      Trong trường hợp đặc biệt phải trả lương chậm, thì không được chậm quá một tháng và người sử dụng lao động phải đền bù cho người lao động một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất tiền gửi tiết kiệm do ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương.

    2. Lương được trả bằng tiền mặt. Việc trả lương một phần bằng séc hoặc ngân phiếu do Nhà nước phát hành, do hai bên thỏa thuận với điều kiện không gây thiệt hại, phiền hà cho người lao động.
      II. Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2006, Nghị định 152/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, người tham gia BHXH bắt buộc thực hiện mức đóng BHXH như sau:
    Người lao động đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH (hiện nay là 6%); người sử dụng lao động đóng bằng 17% (hiện nay là 16%).
         Tổng mức đóng góp vào quỹ BHXH bắt buộc của cả người lao động và người sử dụng lao động là 24% (trong đó: 3% đóng góp vào quỹ ốm đau, thai sản; 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và 20% vào quỹ hưu trí, tử tuất).
       III. Việc làm đó của Công ty là trái pháp luật, đã vi phạm các quy định tại Điều 39, khoản 3 - Điều 111 - Bộ luật lao động; Điều 8 - Nghị định số 41/CP ngày 06/7/1995 của Chính phủ, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị đính số33/2003/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2003 của Chính phủ.

    Theo các quy định nêu trên, người sử dụng lao động không được xử lý kỷ luật, sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ trong thời gian có thai; nghỉ thai sản; nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    danphuongvn (17/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com