Công chứng Hợp đồng thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai

Chủ đề   RSS   
  • #489447 13/04/2018

    Công chứng Hợp đồng thế chấp tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai

    Tôi có khách hàng có nhu cầu vay đầu tư Dự án sản xuất vật liệu xốp.  Khách hàng của tôi đã hoàn thanh đầy đủ các thủ tục pháp lý để triển khai Dự án và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuê (trả tiền hằng năm) số CN013885.

    +  Tài sản thế chấp để đảm bảo nghĩa vụ của công ty là tài sản gắn liền với đất (công trình xây dựng) hình thành trong tương lai. Đối tượng tài sản này đầy đủ các điều kiện được nhận theo quy định, đăng ký giao dịch bảo đảm được theo Quy định tại Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT ngày 23/06/2016

    +  Vấn đề tôi quan tâm ở đây là : việc đăng ký giao dịch bảo đảm thì có thể thực hiện theo Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT nói trên. Tuy nhiên, có vấn đề tôi chưa rõ là việc công chứng đối với Hợp đồng thế chấp là tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai này pháp luật có quy định cụ thể hay không? (tôi đi hỏi thì văn phòng công chứng từ chối thực hiện công chứng đối với HĐTC TSGLVĐ hình thành trong tương lai này với lý do là tài sản chưa được công nhận quyền sở hữu)

    Qua đó nhờ các anh chị tư vấn giúp tôi quy định/hướng dẫn của pháp luật đối với việc công chứng đối với đối tượng là tài sản gắn liền với đất (công trình xây dựng) hình thành trong tương lai nói trên.

     

     
    10559 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489450   13/04/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 11775
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 267 lần


    Về vấn đề này mình có ý kiến như sau:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 295 Bộ luật dân sự 2015

    Điều 295. Tài sản bảo đảm

    1. Tài sản bảo đảm phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm, trừ trường hợp cầm giữ tài sản, bảo lưu quyền sở hữu.

    Khoản 2 Điều 1 Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi Điều 4 Nghị định 163/2006/NĐ-CP về Tài sản bảo đảm:

    “1. Tài sản bảo đảm là tài sản hiện có hoặc tài sản hình thành trong tương lai mà pháp luật không cấm giao dịch.”

    2. Tài sản hình thành trong tương lai gồm:

    a) Tài sản được hì

    nh thành từ vốn vay;

    b) Tài sản đang trong giai đoạn hình thành hoặc đang được tạo lập hợp pháp tại thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm;

    c) Tài sản đã hình thành và thuộc đối tượng phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng sau thời điểm giao kết giao dịch bảo đảm thì tài sản đó mới được đăng ký theo quy định của pháp luật.

    Tài sản hình thành trong tương lai không bao gồm quyền sử dụng đất.”

     

    Thứ nhất: Tài sản này không thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm mà chỉ có Quyền sử dụng.

    Thứ hai: Tài sản bảo đảm bao gồm tài sản hình thành trong tương lai (TSHTTTL) và tải sản hiện có. Nhưng quyền sử dụng đất thì không được xem là TSHTTTL và không được dùng để bảo đảm.

    Vậy nên việc Văn phòng công chứng từ chối công chứng là phù hợp với quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #491333   09/05/2018

    bạn nên đọc kỹ câu hỏi :))

    trường hợp này, Khách hàng mà cung cấp được cấp giấy CN quyền SD đất và hồ sơ cấp phép xây dựng,...  thì vẫn dc công chứng HĐTC

     
    Báo quản trị |