Công An xã kiểm tra phí bảo trì đường bộ?

Chủ đề   RSS   
  • #381228 27/04/2015

    congthanh1607

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Công An xã kiểm tra phí bảo trì đường bộ?

    Chào Luật sư

    Theo tôi được biết khoản Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông (luật giao thông đường bộ) . Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    a) Đăng ký xe;

    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

    Như vậy khi tôi tham gia giao thông chỉ cần mang những loại giấy tờ trên theo luật giao thông đường bộ là đủ.

    Nhưng tôi muốn hỏi công an xã có quyền dừng xe kiểm tra phí bảo trì đường bộ với xe máy không? Công an xã có thẩm quyền xử phạt người điều khiển phương tiện không đem theo biên lai đóng phí bảo trì đường bộ không? Những ai có thẩm quyền xử phạt phí bảo trì đường bộ? Khi nào thì tôi mới xuất trình biên lai đóng phí bảo trì đường bộ với xe máy nếu cần tôi sẽ xuất trình biên lai thu phí bảo trì đường bộ với ai?

    Xin cảm ơn luật sư

     
    3161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381463   01/05/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10366)
    Số điểm: 57267
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4360 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nội dung bạn trích dẫn nằm ở Luật Giao thông đường bộ nhưng chưa đủ vì quy phạm pháp luật điều chỉnh vấn đề này còn nằm ở nghỉ định của Chính phủ và thông tư của bộ quản lý chuyên ngành nữa.

    Cụ thể:

    Từ 01/11/2014, chủ phương tiện không nộp phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư 186/2013/TT-BTC và các văn bản pháp luật liên quan.

    Theo đó, mức phạt sẽ từ 01 – 03 lần số tiền không nộp phí bảo trì đường bộ theo đầu phương tiện.

    Nội dung trên được đề cập tại Thông tư 133/2014/TT-BTC.

    Điều 11. Xử lý vi phạm

    Trường hợp chủ phương tiện, cơ quan thu phí có hành vi vi phạm các quy định về khai, thu, nộp phí sử dụng đường bộ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư số 186/2013/TT-BTC ngày 05/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí và các văn bản pháp luật liên quan.

    (Thông tư 133/2014/TT-BTC)

    Điều 6. Hành vi vi phạm quy định về nộp phí, lệ phí

    ...

    2. Phạt tiền từ 01 đến 03 lần số tiền phí, lệ phí gian lận, trốn nộp đối với hành vi gian lận, trốn nộp phí, lệ phí theo quy định. Mức phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng.

    (Thông tư 186/2013/TT-BTC)

    Như vậy khi tham gia giao thông nếu đã đóng phí đường bộ thì phải mang theo biên lai thu phí để đối chiếu, kiểm tra khi cần thiết.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    congthanh1607 (02/05/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com