Con của bà cả có được hưởng thừa kế đối với tài sản riêng của bà hai không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #284694 05/09/2013

    anhminhnguyen
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 65 lần


    Con của bà cả có được hưởng thừa kế đối với tài sản riêng của bà hai không ạ

    Ông em có với bà cả 4 con, có với bà hai (bà em) 2 con. Nay cả ông lần hai bà đều mất, tài sản được đưa ra tranh luận là mảnh đất được nhà nước cấp riêng cho bà em hồi xưa còn sống (hồi đó thì các con đều ở riêng, có mỗi ông và bà hai ở với nhau thôi, bà cả thì mất sớm rồi).

    Nay với miếng đất và 6 người con, cả ông và bà đều không để lại di chúc, vậy theo pháp luật thì với 6 người con trên (4 con bà cả, 2 con bà hai), mà đất là tài sản của bà hai. Thì đất trên theo được chia cho ai, theo tỉ lệ nào? Ông không đứng tên trong giấy tờ nhà đất ạ. Em xin cảm ơn!

     
    5854 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #284793   06/09/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn trình bày thì mảnh đất này được chính quyền địa phường cấp riêng cho bà hai khi bà còn sống. Như vậy đây là tài sản riêng của bà nên di sản của bà chỉ được chia thừa kế theo pháp luật cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất là : bố mẹ đẻ, chồng và các con của bà hai bằng mỗi phần bằng nhau. Đối với 04 người con của bà cả sẽ không được hưởng thừa kế của bà hai vì họ không phải là con của bà hai, họ chỉ được hưởng nếu chồng của bà hai (cha của 4 người con trước) chết sau bà hai. Khi đó phần di sản của chồng bà hai sẽ được chia đều thành 06 phần  (06 người con) bằng nhau.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #284920   06/09/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Theo bạn trình bày thì đây là tài sản được cấp riêng cho bà hai do vậy theo Khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì chỉ phát sinh quyền thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bà hai bao gồm:  vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Đối chiếu với quy định trên thì con của bà cả không phải là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bà hai do vậy người này không được hưởng di sản thừa kế của bà hai.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #285073   08/09/2013

    luatsugiadinh
    luatsugiadinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào Bạn,

    bạn cần trình bày rõ hơn nguồn gốc nhà đất có từ thời điểm nào (năm nào)? bà cả sống với ông bạn từ khi nào? và bà hai sống với ông bạn từ khi nào? Chúng tôi sẽ trả lời chi tiết cho bạn.

    Văn phòng Luật sư Gia Đình

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com