Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Cố ý gây thương tích 11%

Chủ đề   RSS   
  • #104125 20/05/2011

    thanhvan987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Cố ý gây thương tích 11%

    Kính chào luật sư!

    Kết quả giám định B gây thương tích cho A với tỷ lệ thương tật 11% vĩnh viễn. B có tình tiết giảm nhẹ là đã bồi thường tiền thuốc men cho A, thành thật khai báo với cơ quan điều tra, A đã làm đơn miễn truy cứu trách nhiệm hình sự đối với B.
    Với kinh nghiệm của luật sư cho em hỏi? Nếu Tòa án xét xử thì B bị phạt tù cao nhất mấy năm? thấp nhất mấy năm?

    Chân thành cảm ơn luật sư.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #104136   20/05/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5144)
    Số điểm: 28309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1269 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi luật sư trả lời như sau:

    Tại Khoản 1 Điều 104 Bộ luật hình sự (Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác) quy định: 

    Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 1 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự (Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại) thì trường hợp nêu  chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    Do người bị hại đã có đơn bãi nại nên vụ án sẽ không bị khởi tố.

    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #104163   20/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5160)
    Số điểm: 49470
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3239 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Luật sư Tuấn!

    Với những thông tin mà chủ topic đưa ra, Luật sư cho rằng B phạm tội theo khoản 1 Điều 104 BLHS, từ đó dẫn đến khẳng định "trường hợp nêu trên chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.
    Do người bị hại đã có đơn bãi nại nên vụ án sẽ không bị khởi tố" là không thực sư chính xác.

    Bởi với thương tích 11% của A thì B có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2 Điều 104 BLHS nếu B thực hiện tội phạm thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ a đến k khoản 1 Điều 104.

    Và vì vậy nếu rơi vào trường hợp này thì theo quy định tại Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự, mặc dù A có làm đơn xin miễn truy cứu trách nhiệm hình sự thì vụ án vẫn được khởi tố và B vẫn bị truy cứu TNHS.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thanhvan987 (21/05/2011)
  • #104297   21/05/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5144)
    Số điểm: 28309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1269 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Do bạn đọc không có thông tin các trường hợp cụ thể mà chỉ nói chung về tỷ lệ thương tật nên tôi đã thông tin chung như vậy.
    Trường hợp bạn nêu tôi hoàn toàn thống nhất
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    thanhvan987 (21/05/2011)
  • #335275   26/07/2014

    A8211400
    A8211400

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây thườn tích 25%

    Chào các chú luật sư . Năm nay cháu học lớp 11 và 1 gia đinh B có vay nhà cháu tiền nhưng k trả,ra cơ quan pháp luật họ còn đánh mẹ cháu. Cảm thấy trong người bực tức cháu ra có cãi cọ và xảy ra xô sát vơi gia đình B , người chồng gia đình B có bắt giữ và đánh cháu gãy tay.1 hoi sau bố cháu có ra và lại xảy ra sô xát với gia đình B, bố cháu vô tình ném bát ăn phở vào mặt người chồng gia đình B gây thương tích tới 25%.còn người nhà họ còn mang dao,kiếm ra chém vào tay bố cháu gây thương tích 2%. Các chú cho cháu hỏi bố cháu có bị đi tù nếu truy tố không,và bao nhiêu lâu ạ. Cháu cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #335290   26/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1123)
    Số điểm: 7272
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Tội cố ý gây thương tích thì mức độ thương tật từ 11% là đủ dấu hiệu khởi tố vụ án Cố ý gây thương tích, bố cháu gây thương tích cho người ta là 25% thì bố cháu phải chịu trác nhiệm. Còn họ gây thương tích cho bố cháu là 2% tuy chưa đến 11% nhưng lại dùng dao, kiếm là hung khí nguy hiểm và cũng đủ dấu hiệu khởi tố vụ án cố ý gây thương tích. 

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - 0904.779997

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    A8211400 (27/07/2014)
  • #335389   27/07/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 150
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (324)
    Số điểm: 1896
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 90 lần


    Chào bạn!

    Trường họp bên kia gây thương tích cho bố bạn tỷ lệ thương tích là 2% nhưng dùng hung khí nguy hiểm bạn muốn cơ quan công an khởi tố bên kia thì bố bạn phải làm đơn yêu cầu cơ quan công an khởi tố!

    Trân trọng chào bạn

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com