Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Có thể bị kỷ luật buộc thôi việc đối với công chức không?

Chủ đề   RSS   
  • #231488 06/12/2012

    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Có thể bị kỷ luật buộc thôi việc đối với công chức không?

    Trường hợp ông Nguyễn Văn A (Trưởng phòng Nông nghiệp huyện C, tỉnh Y) vi phạm vi định về quản lý rừng và bị Tòa án phạt 03 năm tù cho hưởng án treo. Vậy có thể kỷ luật buộc thôi việc đối với ông A theo quy định của Luật Cán bộ, công chức và các văn bản hướng dẫn thi hành không?

    Xin các bạn giúp đỡ, đóng góp ý kiến. Cám ơn

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231494   06/12/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2449)
    Số điểm: 16382
    Cảm ơn: 656
    Được cảm ơn 873 lần
    SMod

    Chào bạn

    Việc cán bộ công chức vi phạm pháp luật hình sự mà phạt tù được hưởng án treo thì không phải là đối tượng bị kỷ luật buộc thôi việc theo quy định tại điều 14 Nghị định 34/2011/NĐ-CP mà sẽ là hình thức kỷ luật cảnh cáo theo quy định tại điều 10 của Nghị định trên:

     

    Điều 10. Cảnh cáo

    Hình thức kỷ luật cảnh cáo áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    1. Cấp giấy tờ pháp lý cho người không đủ điều kiện;

    2. Sử dụng thông tin, tài liệu của cơ quan, tổ chức, đơn vị để vụ lợi;

    3. Không chấp hành quyết định điều động, phân công công tác của cơ quan, tổ chức, đơn vị có thẩm quyền;

    4. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tham gia đào tạo, bồi dưỡng; được dự thi nâng ngạch công chức;

    5. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 05 đến dưới 07 ngày làm việc trong một tháng;

    6. Sử dụng trái phép chất ma túy bị cơ quan công an thông báo về cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi công chức đang công tác;

    7. Bị phạt tù cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý;

    8. Vi phạm ở mức độ nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức nhưng đã thành khẩn kiểm điểm trong quá trình xem xét xử lý kỷ luật.

    Điều 14. Buộc thôi việc

    Hình thức kỷ luật buộc thôi việc áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    1. Bị phạt tù mà không được hưởng án treo;

    2. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức, đơn vị;

    3. Nghiện ma túy có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền;

    4. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 07 ngày làm việc trở lên trong một tháng hoặc từ 20 ngày làm việc trở lên trong một năm mà đã được cơ quan sử dụng công chức thông báo bằng văn bản 03 lần liên tiếp;

    5. Vi phạm ở mức độ đặc biệt nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công chức.

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (07/12/2012)
  • #231744   07/12/2012

    kyodinho
    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Nghị định số 34/2012/NĐ-CP của Chính phủ thì là kỷ luật cảnh cáo đối với công chức không có chức vụ và cách chức đối với công chức có chức vụ. Tuy nhiên, đối với trường hợp này thì UBND huyện có thể áp dụng hình thức kỷ luật cao hơn hày không (kỷ luật buộc thôi việc)?

    Mặc dù, trong quy định tại Nghị định 35/2005/NĐ-CP và Thông tư 03/TT-BNV trước đây (cả hai đã hết hiệu lực) có quy định "Đối với cán bộ, công chức bị phạt tù cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ, quản chế, cảnh cáo thì Hội đồng kỷ luật căn cứ vào mức độ, tính chất vi phạm và kết luận của Toà án để kiến nghị áp dụng một trong các hình thức kỷ luật từ cảnh cáo đến buộc thôi việc". Nhưng hiện nay việc luật về xử lý kỷ luật cán bộ, công chức vi phạm bị phạt tù cho hưởng án treo lại không có quy định này (áp dụng hình thức buộc thôi việc).

     

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kyodinho vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (07/12/2012)
  • #231751   07/12/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2449)
    Số điểm: 16382
    Cảm ơn: 656
    Được cảm ơn 873 lần
    SMod

    Không thể áp dụng mức xử phạt cao hơn quy định của Nghị định 34 được đâu, bị phạt tù được hưởng án treo thì không phải là đối tượng để áp hình thức buộc thôi việc được.

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
  • #248473   14/03/2013

    kyodinho
    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Uhm, trường hợp này thì không thể áp dung hình thức kỷ luật buộc thôi việc được vì NĐ số 34/2011/NĐ-CP không có quy định.

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    Báo quản trị |