có quyền lợi gì hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #282082 20/08/2013

    phucthanhngueyn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    có quyền lợi gì hay không?

    ông bà nội tôi có 2 người con trai. Sau khi ông nội tôi mất, bà nội tôi trở thành chủ sở hữu ngôi nhà. Mười mấy năm sau vì thấy người con trai thứ hai sống quá cực khổ và vất vả thì bà quyết định bán nhà chia 3 để con có tiền sinh sống, chú tôi (người con trai thứ 2) hiện đang sinh sống tại mảnh đất của gia đình vợ. Nhưng ba tôi( con trai trưởng) không đồng ý vì ngôi nhà này cũng có hơn 3 đời sống chung, vì thế sau khi tranh luận mọi người quyết định sẽ chuyển nhượng quyền sở hữu đất cho ba tôi và có điều kiện phải đưa cho chú tôi một khoản tiền trị giá 1/2 ngôi nhà.Nhưng vấn đề ở đây là người trả số tiền đó là mẹ tôi ( không có tên trong hộ khẩu vì mẹ tôi có nhập hộ khẩu vào ngôi nhà riêng), vì vậy cho tôi hỏi như thế thì mẹ tôi có quyền gì trong ngôi nhà này không?

    Cập nhật bởi phucthanhngueyn ngày 20/08/2013 10:52:16 SA
     
    3793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282273   20/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Trên thực tế thì giấy tờ nhà đất đều đứng tên bà bạn trước khi chuyển sang cho bố bạn do đó trước thời điểm bà bạn có quyết định tặng cho bố bạn đất bằng văn bản thì quyền sử dụng mảnh đất đó vẫn thuộc về bà bạn

    Sau khi bà bạn đã tặng cho bố bạn mảnh đất và căn nhà trên và bố bạn đã làm được sổ đỏ rồi thì bà bạn không còn quyền gì nữa trừ TH bà bạn và bố bạn có thỏa thuận khác.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    phucthanhngueyn (21/08/2013)
  • #282319   21/08/2013

    phucthanhngueyn
    phucthanhngueyn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của bạn nhưng vấn đề ở đây là mẹ tôi cũng bỏ một số tiền vào 1/2 ngôi nhà này mà mẹ tôi không có tên trong hộ khẩu vậy sau này lỡ có chuyện gì vậy mẹ tôi có quyền lợi gì đối với ngôi nhà này không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #282461   21/08/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Căn cứ vào khoản 20 Điều 4 Luật Đất đai có quy định: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) là giấy chứng nhận do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất để bảo hộ quyền và lợi ích hợp pháp của họ.

    Điều 24 Luật Cư trú cũng quy định: "Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân". Như vậy, sổ hộ khẩu chỉ có giá trị xác định nơi thường trú của ba bạn chứ không phải là căn cứ để xác định quyền sở hữu tài sản tại nơi đăng ký.

    Theo quy định của pháp luật mặc dù mẹ bạn không đứng tên trong mảnh đất và căn nhà này tuy nhiên đây là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân,do đó nếu có tranh chấp theo nguyên tắc sẽ chia đôi,có sự phân chia theo tỉ lệ đóng góp của mỗi người.

    Thân ái

    Cập nhật bởi longquochan ngày 21/08/2013 11:56:46 CH

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    phucthanhngueyn (22/08/2013)