Cơ quan có phải trả tiền phí giám định y khoa?

Chủ đề   RSS   
  • #563304 25/11/2020

    Cơ quan có phải trả tiền phí giám định y khoa?

    Thưa Luật sư, ở cơ quan tôi có 1 trường hợp muốn đi giám định y khoa với lý do xin nghỉ trực gác đêm, chỉ làm hành chánh ban ngày. khi kết quả giám định: Suy giảm khả năng lao động 65%. Vậy xin hỏi luật sư người này có được cơ quan trả tiền phí giám định y khoa không và có được tính bệnh nghề nghiệp/ Có bệnh hen suyễn. Cơ quan tôi không đồng ý cho hưởng với lý do là đi giám định để xin nghỉ trực đêm chứ không đi giám định vì suy giảm khả năng lao động nên BHXH sẽ không trả phí. Cám ơn!

     
    980 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuyethanh206 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563417   26/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Tại khoản 1 Điều 42 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định cơ quan BHXH trả phí khám giám định thương tật, bệnh tật do TNLĐ, BNN đối với các trường hợp đủ điều kiện hưởng theo quy định tại Điều 45 và Điều 46 của Luật này. Tại điểm đ khoản 4 Điều 7 Thông tư số 26/2017/TT-BLĐTBXH ngày 20/9/2017 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định về thành phần hồ sơ đối với người bị TNLĐ, BNN sau khi giám định tổng hợp do tiếp tục bị TNLĐ hoặc BNN là Biên bản giám định tổng hợp mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì người lao động đi giám định vì suy giảm khả năng lao động chứ không phải khám về bệnh nghề nghiệp để hưởng trợ cấp nên người lao động đó không thuộc đối tượng được thanh toán phí giám định y khoa.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;