Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Có phải đăng ký nội quy lao đông nữa không

Chủ đề   RSS   
  • #162959 03/02/2012

    nguyenphinang

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Có phải đăng ký nội quy lao đông nữa không

    Công ty chúng tôi đã muốn sửa đổi bổ sung nội quy lao động.  Xin hỏi luật sư là khi sửa đổi bổ sung có phải làm thủ tục đăng ký tại sở L LĐTB&XH nữa không. Được biết NQ48 của chính phủ về đơn giản hoá thủ tục hành chính đã bãi bỏ thủ tục đăng ký này? Nếu không phải đăng ký nữa thì chúng tôi chỉ phải sửa đổi bổ sung rồi ra quyết định sửa đổi bổ xung để ban hành thôi có đúng hay không? Xin cảm ơn
    Cập nhật bởi nguyenphinang ngày 03/02/2012 02:38:10 CH Cập nhật bởi nguyenphinang ngày 03/02/2012 02:34:19 CH
     
    1 thành viên cảm ơn nguyenphinang vì bài viết hữu ích
    toankirby (30/11/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #163214   05/02/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Theo quy định tại khoản 4 điều 5 Nghị định số 41/1995 về hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về kỷ luật lao động và trách nhiệm vật chất thì việc sửa đổi, bổ sung nội quy lao động phải đăng ký với cơ quan chức năng. Bạn nêu NQ48 của chính phủ luật sư ko rõ đó là nghị quyết gì, năm  nào?
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #164837   13/02/2012

    mickeyhdcd
    mickeyhdcd

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư
    Em xin hỏi luật sư một số vấn đề như sau ah:
    1. Công ty em thành lập 01/2009 chỉ có 2 lao động và chưa đăng ký nội quy lao động hay tham gia bất cứ chế độ nào chon gười lao động. Đến nay tháng 02/2012 Công ty em tổ chức tham gia BHXH cho 10 người lao động Vậy xin hỏi Công ty em có phải đăng ký nôi Quy Lao Động và thỏa ước lao động tạp thể với Phòng LĐ - TBXH không? Nếu không đăng ký thì có được tham gia BHXH không?
    2. Theo em được biết điều 82 Bộ Luật lao động quy định:

    Điều 82

    1- Kỷ luật lao động là những quy định về việc tuân theo thời gian, công nghệ và điều hành sản xuất, kinh doanh thể hiện trong nội quy lao động.

    Nội quy lao động không được trái với pháp luật lao động và pháp luật khác. Doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.

    Và Theo Điểm 7 điều 1 nghị định 33/2003/NĐ - CP ngày 02/04/2003 có hiệu lực ngày 02/05/2003 quy định:

    #0070c0;">7. Điều 18 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    #0070c0;">''1. Chậm nhất sau 3 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, những đơn vị chưa có hoặc đã có nội quy lao động thì phải xây dựng mới hoặc sửa đổi, bổ sung cho phù hợp và phải đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền.

    #0070c0;">2. Những đơn vị mới thành lập thì sau 6 tháng kể từ ngày bắt đầu hoạt động, người sử dụng lao động phải đăng ký bản nội quy lao động tại Sở Lao động - Thương binh và Xã hội''.

    Vậy xin hỏi luật sư nếu Tại thời điểm 02/2012 Công ty em đăng ký nội quy lao động thì có bị phạt không. Nếu bị phạt thì bị phạt theo quy định của văn bản nào.

    Mong luật sư giải đáp giúp và kịp thời

     
    Báo quản trị |  
  • #165080   14/02/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn hỏi luật sư nhưng cũng tự tìm kiếm các thông tin của quy định pháp luật về vấn đề liên quan như vậy là rất tốt. Chính xác là công ty bạn phải lập và đăng ký nội quy lao động bàng văn bản, riêng việc có ký thỏa ước lao động tập thể hay không thì phải thành lập tổ chức công đoàn cơ sở.

    Việc chậm đăng ký nội quy lao động chỉ bị nhắc nhở thôi chứ chưa đến mức độ phạt bạn à
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #165142   14/02/2012

    mickeyhdcd
    mickeyhdcd

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng
    Em ơn luật sư rất nhiều ah.
    Chúc luật sư sức khỏe - hạnh Phúc - thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #165214   14/02/2012

    nguyenphinang
    nguyenphinang

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Em đọc Nghị quyết số 48/NQ - CP ngày 09/12/2010 về việc đơn giản hoá thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ LĐTB&XH quy định thủ tục đăng ký nội quy lao động tại sở LĐTB&XH đã được bãi bỏ. Xin luật sư giải thích thêm về vấn đề này. Cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #165369   15/02/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào em
    Nội dung Luật sư tư vấn cho em là  theo quy định hiện hành của Bộ luật Lao động, là văn bản có giá trị pháp lý cao hơn Nghị quyết số 48/NQ - CP ngày 09/12/2010 của Chính phủ
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #169597   02/03/2012

    hvl2911
    hvl2911

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, công ty tôi muốn đăng kí nội quy lao động thì phải nộp ở đâu? Cần những giấy tờ gì, số lượng bao nhiêu bản? Xin luật sư chỉ đẫn dùm, hiện công ty tôi đang đặt địa điểm tại Quận Hoàn Kiếm.
    Xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #169603   02/03/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Công ty bạn phải nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động tại Phòng LĐ-TB-XH quận Hoàn Kiếm.
    Hồ sơ gồm:
    - Bản nội quy lao động.
    - Quyết định ban hành nội quy lao động.
    - Công văn đăng ký nội quy lao động
    Số lượng bản nộp thường là 03 bộ
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #169645   02/03/2012

    hvl2911
    hvl2911

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được hỏi thêm luật sư về việc thành lập tổ chức công đoàn. Theo tôi tìm hiểu thì công đoàn công ty là đại diện cho quyền lợi của người lao động và công ty có sử dụng trên 50 lao động thì phải thành lập tổ chức công đoàn đúng không ạ? (Công ty tôi là công ty CP thành lập năm 2007 và có sử dụng gần 200 lao động tính đến thời điểm này). Luật sư có thể tư vấn cho tôi về cách thành lập, các chú ý và thủ tục, nơi tiếp nhận hồ sơ để thành lập tổ chức công đoàn công ty được không ạ?
    Cám ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #169663   02/03/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Công ty của bạn thuộc trường hợp phải thành lập tổ chức công đoàn cơ sở.
    Đề nghị bạn liên hệ Liên đoàn lao động quận/huyện nơi công ty đóng trụ sở để được hướng dẫn hồ sơ đăng ký thành lập công đoàn
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #188358   24/05/2012

    hue275
    hue275

    Sơ sinh


    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư, công ty tôi nằm trong KCN Quang Minh, Hà Nội vậy khi đăng ký nội quy lao động và thang bảng lương, tôi phải nộp hồ sơ ở cơ quan nào, cho Sở LĐTBXH Hà Nội hay cho Ban Quản lý các KCN và CX Hà Nội.
    Chân thành cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #189242   28/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    công ty bạn nộp hồ sơ đăng ký nội quy lao động tại Sở LĐTBXH Hà Nội
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #204656   01/08/2012

    thangphysk48
    thangphysk48

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư.

    Theo như tôi tìm hiểu thì

    Nghị quyết 48/NQ-CP của Chính phủ về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội

    Theo đó:

    #0000ff">Doanh nghiệp không phải đăng ký nội quy lao động

    Đây là nội dung được nêu trong Nghị quyết số 48/NQ-CP của Chính phủ ngày 09/12/2010 về việc đơn giản hóa thủ tục hành chính (TTHC) thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội (LĐTBXH).

    Thông tin trích dẫn từ:

    http://luatvietnam.vn/VL/669/Nghi-quyet-48NQCP-cua-Chinh-phu-ve-viec-don-gian-hoa-thu-tuc-hanh-chinh-thuoc-pham-vi-chuc-nang-quan/D2406702-5F7E-49D3-BBA2-8385B433CE38/default.aspx

    Vậy xin luật sư tư vấn:

    Nếu công ty dựa vào Nội quy công ty để ra quyết định sa thải nhân viên thì có đúng luật hay không?

    Nhân viên trong công ty tôi lập 1 nhóm trên trang mạng facebook, sau đó trích dẫn những lời nói, hành động của lãnh đạo, sau đó bình luận thì vi phạm điều gì? Có thể lấy điều đó làm lý do sa thải nhân viên không?

    Kính mong các luật sư giúp đỡ.

     
    Báo quản trị |  
  • #279872   07/08/2013

    Chào luật sư,

    Công ty em là công ty 100% vốn Hàn Quốc, mới thành lập từ năm ngoái.

    Em đọc trong Luật lao động thấy quy định, doanh nghiệp sử dụng từ 10 lao động trở lên thì cần phải đăng ký Nội quy lao động. Nhưng em không rõ, 10 lao động đấy chỉ tính người Việt Nam hay kể cả người Hàn Quốc ( Bên công ty em có 4 người Hàn Quốc và 7 người Việt Nam ạ).

    Luật sư tư vấn giúp em với ạ,

    Em xin cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #280422   10/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (4724)
    Số điểm: 25678
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1142 lần
    Lawyer

    Chào em

    Luật quy định doanh nghiệp có sử dụng từ 10 lao động trở lên thì phải xây dựng và đăng ký nội quy lao động. Như vậy, 10 lao động này không phân biệt là lao động Việt Nam hay lao động người nước ngoài em nhé

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư Việt Á Châu - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Nhận thực hiện tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý, tham gia tranh tụng với vai trò Luật sư bào chữa - bảo vệ trong vụ án hình sự, Luật sư bảo vệ các quyền và lợi ích hợp pháp trong vụ án dân sự (kinh tế, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...), vụ việc dân sự, đại diện theo ủy quyền cho các cá nhân, tổ chức theo đề nghị, thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #284252   03/09/2013

    tooanh90
    tooanh90

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào TVPL!

    Công ty em  tính luôn giám đốc là 10 lao động chính ( hợp đồng ký kết là 3 năm), vậy có phải đăng ký nội quy lao động không?  Và có thành lập công đoàn cơ sở không?

    Trả lời gấp giúp em nhé!

    Em cám ơn ạ!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #284366   03/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9043)
    Số điểm: 61814
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3171 lần
    SMod

    @tooanh90 : nếu chỉ có 10 người kể cả GĐ thì chưa bắt buộc đăng ký nội quy lao động, nhưng nên đăng ký. Lý do là chỉ cần tuyển thêm 1 lao động nữa thì đăng ký trở thành bắt buộc.

    Việc thành lập công đoàn không phải là nhiệm vụ của cty, nhưng cty nên hỗ trợ để thành lập

     
    Báo quản trị |  
  • #300095   30/11/2013

    toankirby
    toankirby

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật Sư.

    Em xin hỏi :  Công ty làm là công ty nhánh thì có cần gửi Nội quy lao động lên sở TBXH không?

    hay dùng theo nội quy của công ty tổng ạ.

    Luật sư giúp em với nhé.

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com