Có phải cấp dưỡng khi em trai được nhận làm con nuôi?

Chủ đề   RSS   
  • #503658 30/09/2018

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 288 lần


    Có phải cấp dưỡng khi em trai được nhận làm con nuôi?

    Em trai của tôi năm nay 12 tuổi, bố mẹ tôi bị tai nạn giao thông đã mất lúc em tôi 10 tuổi. Hiện tại em trai tôi đang sống chung với ông bà, ông bà hoàn cảnh cũng rất khó khăn. Hằng tháng tôi có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em trai của mình số tiền 1.500.000 đồng. Một người bà con xa không có con cái muốn nhận em trai tôi về làm con nuôi. Cho tôi hỏi khi em trai tôi được nhận làm con nuôi thì tôi có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho em trai của mình hay?

     

    Trả lời:

    Theo quy định tại Điều 112 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    "Điều 112. Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa anh, chị, em

    Trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có khả năng lao động và không có tài sản để cấp dưỡng cho con thì anh, chị đã thành niên không sống chung với em có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em chưa thành niên không có tài sản để tự nuôi mình hoặc em đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; em đã thành niên không sống chung với anh, chị có nghĩa vụ cấp dưỡng cho anh, chị không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình."

    Như vậy, anh trai có nghĩa vụ cấp dưỡng cho em trai chưa thành niên trong trường hợp không còn cha mẹ và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Theo quy định tại Điều 118 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    "Điều 118. Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng

    Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

    2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

    3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

    4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

    5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

    6. Trường hợp khác theo quy định của luật."

    Như vậy, theo quy định tại Khoản 2 Điều 118 khi em trai của bạn được nhận làm con nuôi thì nghĩa vụ cấp dưỡng cho em trai của bạn sẽ chấm dứt.

     

     
    1776 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    tangoctram1101ulaw (01/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận