• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

có phải 1 quy phạm pl ko có chế tài có nghĩa là hanh vi vi phạm không bị nhà nc xử lí?

Chủ đề   RSS   
  • #163681 07/02/2012

    notear

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có phải 1 quy phạm pl ko có chế tài có nghĩa là hanh vi vi phạm không bị nhà nc xử lí?

    anh chị trả lời giúp em nhé
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #163689   07/02/2012

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 25
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1292)
    Số điểm: 12966
    Cảm ơn: 192
    Được cảm ơn 362 lần
    Moderator

    Re:có phải 1 quy phạm pl ko có chế tài có nghĩa là hanh vi vi phạm không bị nhà nc xử lí?

    Bạn nên xem lại định nghĩa quy phạm pháp luật trong lí luận nhà nước và pháp luật nhé.

    Cần lạc quan khi khởi đầu công việc và đầy hoài nghi khi kết thúc công việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #163783   08/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Đại biểu DanLuat
    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2153)
    Số điểm: 21006
    Cảm ơn: 796
    Được cảm ơn 1185 lần
    Moderator

    Re:có phải 1 quy phạm pl ko có chế tài có nghĩa là hanh vi vi phạm không bị nhà nc xử lí?

    câu trả lời là sai bạn nhé.
    n           1 quy phạm pháp luật có thể có đầy đủ 3 phần giả định, quy định và chế tài. Hoặc cũng có thể chỉ có 2 phần là giả định, quy định hoặc giả định, chế tài.
                 Đối với những quy phạm pháp luật không có phần chế tài không có nghĩa là không bị xử lý. Mà đơn giản nói chỉ là những quy phạm pháp luật điều chỉnh những việc được làm, và phải làm. Còn việc xử lý đối với những vi phạm này thì có thể sẽ được quy định ở trong các văn bản khác nhau.
    Tôi lấy ví dụ, trong luật giao thông đường bộ nhé:

    #ffffff;">"Điều 9.Quy tắc chung

    #ffffff;">2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn."

    Trong quy phạm pháp luật trên không có phần chế tài. Nhưng nếu bạn vi phạm quy định đó, bạn sẽ vẫn bị xử lý hành chính. Và quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ lại được quy định ở 1 văn bản pháp luật khác đó là trong nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ.

    "Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    m) Người điều khiển, người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô có trang bị dây an toàn mà không thắt dây an toàn khi xe đang chạy;"

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |