Có được ủy quyền quyết toán thuế TNCN đối với khoảng thời gian thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #516232 31/03/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 11775
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 267 lần


    Có được ủy quyền quyết toán thuế TNCN đối với khoảng thời gian thử việc?

    Cho mình hỏi nếu công nhân bị khấu trừ 10% lương trong thời gian thử việc để nộp thuế TNCN. Vậy đến cuối năm, công nhân phải trực tiếp lên cơ quan thuế làm thủ tục hoàn thuế hay công ty mà công nhân đang làm việc sẽ thực hiện việc này?

     
    1267 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516379   31/03/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1291)
    Số điểm: 8140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 170 lần


    Về vấn đề của bạn thì trước tiên cần xác định rõ bạn đã có ký hợp đồng lao động từ 03 (ba) tháng trở lên với công ty và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm ủy quyền quyết toán thuế hay không. Nếu bạn chỉ là đang thử việc theo Hợp đồng thử việc thì không được ủy quyền cho công ty quyết toán thuế thay. Trường hợp này bạn có thể yêu cầu công ty cung cấp chứng từ khấu trừ thuế và sử dụng nó để tự đi quyết toán thuế.

    Ban tham khảo thêm Khoản 3 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC để nắm rõ thông tin.

     
    Báo quản trị |