Có được tính lương cho những ngày nghỉ phép còn lại trong năm hay không???

Chủ đề   RSS   
  • #285876 12/09/2013

    minhhau_86

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được tính lương cho những ngày nghỉ phép còn lại trong năm hay không???

    Xin chào Luật sư!

    Tôi muốn hỏi Luật sư 1 vấn đề như sau:

    Hàng năm, một số CBNV trong Công ty tôi  chưa nghỉ hết ngày phép theo Quy định của bộ luật mặc dù Công ty cũng có nói rằng khuyến khích CBNV nghỉ hết phép trong năm. Như vậy thì Công ty tôi có bắt buộc phải thanh toán tiền lương cho những ngày nghỉ phép còn lại của CBNV hay không? 

    Cảm ơn Luật sư.

     
    6969 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286111   13/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Bạn căn cứ quy chế nội quy công ty, thỏa ước lao động tập thể ký với đại diện công nhân.

    Nếu không có quy định gì thì theo nguyên tắc chung Luật lao động nghỉ phép là quyền lợi bắt buộc người LĐ được hưởng nếu không sắp xếp được thì DN phải trả lương cho ngày không được nghỉ phép này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhhau_86 (13/09/2013)
  • #286345   15/09/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 95 lần


    Trường hợp của bạn, tôi xin tư vẫn như sau:

    Theo Điều 111 BLLĐ 2012 quy định " 3. NLĐ có thể thỏa thuận với NSDLĐ để nghỉ hàng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm 1 lân"

    Điều 114 BLLĐ 2012 " NLĐ do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hàng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ"

    - hai bên thỏa thuận với nhau, NLĐ có thể bảo lưu số ngày nghỉ hàng năm chưa nghỉ hết của năm này sang năm tiếp theo. Hoặc NSDLĐ phải thanh toán bằng tiền số ngày chưa nghỉ hết trong năm của họ.

    Thân!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    minhhau_86 (16/09/2013)
  • #286413   16/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Đây cũng là một cách giải quyết hợp lý đó bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhhau_86 (16/09/2013)
  • #286416   16/09/2013

    minhhau_86
    minhhau_86

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ