Có được thừa kế tài sản riêng của vợ kế không?

Chủ đề   RSS   
  • #569057 16/03/2021

    oanh0409

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được thừa kế tài sản riêng của vợ kế không?

    Bố tôi lấy vợ kế năm 1994 có giấy kết hôn. Năm 2019, vợ kế mất và có để lại di chúc khi dì qua đời thì tài sảng riêng (căn nhà) sẽ cho người cháu ruột. Bố mẹ của dì mất từ lâu.

    Xin cho hỏi, trường hợp của bố tôi có được hưởng tài sản riêng của vợ kế không ?

     
    987 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn oanh0409 vì bài viết hữu ích
    admin (18/03/2021) ThanhLongLS (17/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569073   17/03/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bộ luật dân sự quy định như sau:

    Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

    a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

    2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.

    Như vậy bố bạn vẫn được hưởng di sản theo khoản 1a nêu trên.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/03/2021) admin (18/03/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com