Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Có được tăng vốn điều lệ khi chưa bán hết cổ phần chào bán

Chủ đề   RSS   
  • #87025 08/03/2011

    bongbaybay

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được tăng vốn điều lệ khi chưa bán hết cổ phần chào bán

    Xin chào,

    Mong tư vấn giúp cháu một vấn đề như thế này:

    Công ty cháu là công ty cổ phần thành lập từ tháng 11/2008 với vốn điều lệ là 5 tỷ, các cổ đông sáng lập đăng ký mua 3 tỷ và chào bán 2 tỷ còn lại. Nay, công ty cháu muốn tăng vốn điều lệ lên 9 tỷ đồng thời nhận vốn góp thêm của 2 người khác không phải là cổ đông công ty nữa, nhưng vấn đề là số cổ phần chào bán trị giá 2 tỷ trước đây chưa được bán hết (thật ra là chưa bán được cổ phần nào cả)

    Như vậy việc công ty cháu muốn tăng vốn điều lệ có được hay không? Thủ tục tăng vốn như thế nào, có giống với việc thay đổi đăng ký kinh doanh với nội dung tăng vốn điều lệ như thường hay không ạ.

    Cháu rất mong nhận được sự tư vấn.
    Xin chân thành cảm ơn!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87021   07/03/2011

    vplssaoviet
    vplssaoviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Tăng vốn điều lệ Công ty cổ phần

    Chào các anh, chị.

    Em có một vướng mắc thế này xin nhờ mọi người giúp đỡ.

    Công ty em là công ty cổ phần mới thành lập (chưa được 3 năm).

    Vốn điều lệ của công ty là 5 tỷ, các cổ đông sáng lập công ty đã đăng ký mua 3 tỷ và 2 tỷ còn lại thì cho làm cổ phần chào bán. Nay công ty em muốn tăng vốn điều lệ công ty lên 9 tỷ nhưng số cổ phần chào bán trươc đây thì chưa bán hết (thật ra là chưa bán tí gì).

    Như vậy, việc tăng vốn của em có được phép không? nếu được thì em phải tiến hành những thủ tục gì? Có giống với thủ tục thay đổi kinh doanh với nội dung thay đổi vốn điều lệ như bình thường hay không?

    Em rất mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.
    Xin chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #87041   08/03/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (703)
    Số điểm: 13555
    Cảm ơn: 591
    Được cảm ơn 509 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Hiya có ý kiến như sau:

    Theo khoản 4 Điều 84 LDN 2005 và khoản 9 Điều 23 NĐ 102 thay thế NĐ 139 hướng dẫn LDN có quy định:

    Trường hợp các CĐSL không đăng ký mua hết số CP được quyền chào bán thì số CP còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Hết thời hạn này mà không bán hết thì công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm số vốn được quyền phát hành ngang bằng với số cổ phần đã phát hành; và CTCP không được tăng số CP được quyền phát hành khi số CP hiện có chưa được bán hết.

    Theo quy định này thì Công ty của bạn không được tăng vốn điều lệ đâu bạn, không những thế bạn còn buộc phải đăng ký giảm vốn điều lệ nữa đó bạn.

    Lưu ý với bạn, từ ngày 15/11/2010 Sở KHĐT tạm thời không cấp đăng ký tăng vốn điều lệ cho các CTCP, bởi lẽ Sở đang đợi Bộ Tài chính có văn bản hướng dẫn hồ sơ, trình tự, thủ tục và điều kiện chào bán CP bạn à.

    Thân ái,
    D.T.L

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    vplssaoviet (08/03/2011) Maiphuong5 (08/03/2011) hiden_face (10/03/2011)
  • #87577   10/03/2011

    bi414
    bi414

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 3 lần


    hiyatuongda viết:

    Chào bạn,

    Hiya có ý kiến như sau:

    Theo khoản 4 Điều 84 LDN 2005 và khoản 9 Điều 23 NĐ 102 thay thế NĐ 139 hướng dẫn LDN có quy định:

    Trường hợp các CĐSL không đăng ký mua hết số CP được quyền chào bán thì số CP còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Hết thời hạn này mà không bán hết thì công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm số vốn được quyền phát hành ngang bằng với số cổ phần đã phát hành; và CTCP không được tăng số CP được quyền phát hành khi số CP hiện có chưa được bán hết.

    Theo quy định này thì Công ty của bạn không được tăng vốn điều lệ đâu bạn, không những thế bạn còn buộc phải đăng ký giảm vốn điều lệ nữa đó bạn.

    Lưu ý với bạn, từ ngày 15/11/2010 Sở KHĐT tạm thời không cấp đăng ký tăng vốn điều lệ cho các CTCP, bởi lẽ Sở đang đợi Bộ Tài chính có văn bản hướng dẫn hồ sơ, trình tự, thủ tục và điều kiện chào bán CP bạn à.

    Thân ái,
    D.T.L



    Trong trường hợp này Công ty có thể thực hiện việc tăng vốn lên bằng cách mua lại hết số CP được quyền chào bán. Luật quy định trong thời hạn 03 năm phải chào bán hết nếu ko phải giảm vốn nhưng trong thực tế thì quá 3 năm rồi vẫn làm thủ tục mua hết số CP chào bán đó và tăng vốn được.

    Như vậy, bên bạn sẽ làm thành 2 bước:

    - Bước 1 tăng vốn lên bằng cách mua lại hết số CP chào bán. Các CĐ hiện hữu sẽ mua hết theo tỷ lệ tương ứng hoặc thỏa thuận. Như vậy khi mua hết số CP tương ứng với 2 tỷ thì Công ty tăng vốn điều lệ lên thành (5+2) = 7 tỷ đồng. (Hiện tại, tại SKHĐT Hà Nội đang thực hiện theo cách này).

    - Bước 2 tăng vốn lên 9 tỷ: Trong trườg hợp này nếu Công ty tăng vốn bằng cách tiếp nhận thêm CĐ mới góp vốn vào kinh doanh thì theo CV số 350/UBCK-QLPH ngày 27/01/2011 hướng dẫn thực hiện NĐ 01/2010 và CV số 608/BKHĐT-PC ngày 28/01/2011 hướng dẫn về chào bán CP riêng lẻ theo NĐ 01/2010 thì thực hiện theo thủ tục chào bán CP riêng lẻ (cái này em chưa tìm hiểu kỹ);  Cũng theo 2 văn bản này thì nếu việc tăng vốn bằng cách chào bán cho các CĐ hiện hữu trong Cty thì thực hiện theo thủ tục ĐKKD như tăng vốn điều lệ trước đấy vẫn làm.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/08/2012 09:00:19 CH chỉnh font chữ

    Gió cuốn đi tháng năm dài đằng đẵng

    Tình vẫn còn mà người chẳng thấy đâu...

     
    Báo quản trị |  
  • #87478   10/03/2011

    bongbaybay
    bongbaybay

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Rất cảm ơn bạn @hiyatuongda, câu trả lời của bạn đã giúp ích cho mình rất nhiều.
    Mình còn một vướng mắc nữa mong bạn và mọi người  có thể cho ý kiến.

    Trong cuộc họp ĐHCĐ bât thường do một cổ đông có trên 10% vốn góp triệu tập (đúng theo qđ của ĐL c.ty). Lưu ý là cổ đông triệu tập k phải HĐQT. Giả sử các thủ tục triệu tập là hợp pháp hết nhưng trong quá trình họp, chủ tịch HĐQT bỏ về với lý do cuộc họp chậm hơn với thời gian dự kiến. Các cổ đông khác vẫn nhất trí tiến hành họp với tổng số cổ phần tham dự là 83% (ĐL là 65%). ĐH bầu một người trong số các cổ đông (k phải cổ đông triệu tập) làm Chủ toạ.
     
    Trong cuộc họp các cổ đông thống nhất 100% về việc thay đổi toàn bộ thành viên HĐQT cũ và bầu mới các thành viên HĐQT. HĐQT cũ gồm 7 thành viên và mới gồm 3 thành viên. Chủ tịch HĐQT là một  thành viên HĐQT cũng bị bãi nhiệm trong cuộc họp này. ĐL công ty quy định HĐQT bầu chủ tịch HĐQT. Công ty thành lập chưa đựoc 3 năm, nhiệm kỳ HĐQT là 5 năm.

    Hỏi:
    1. Việc bầu chủ toạ cuộc họp trên có hợp pháp không?
    2. Việc bầu lại TV HĐQT với số người ít hơn như vậy có đúng hay không?
    3. Ai là người ký các quyết định bãi nhiệm các thành viên HĐQT cũ? Chủ toạ phiên họp hay CHủ tịch HĐQT cũ?

    Cập nhật bởi bongbaybay ngày 10/03/2011 11:21:00 SA Cập nhật bởi bongbaybay ngày 10/03/2011 09:55:11 SA Cập nhật bởi bongbaybay ngày 10/03/2011 09:52:39 SA
     
    Báo quản trị |