Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #521315 21/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Có được lĩnh trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc?

    Tôi tên là Lý Thị Liễu,ban biên tập cho tôi hỏi về vấn đề này, tôi nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp trong 04 tháng (từ ngày 12/7-13/11). Hàng tháng, tôi đều đi thông báo tìm kiếm việc làm, và lần thông báo thứ tư (cuối cùng) là vào ngày 14/10. Đến ngày 17/10 tôi có đi phỏng vấn và ngày 21/10 thì có kết quả đạt, và 02 bên thống nhất ngày bắt đầu đi làm là 01/11 (thời gian thử việc 02 tháng, từ ngày 01/11 đến 31/12). Nhưng công ty này có chính sách đóng BHXH cho nhân viên ngay trong thời gian thử việc luôn, nghĩa là bắt đầu đóng từ tháng 11. Vậy xin hỏi, tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp tháng cuối (tháng thứ tư) không hay tôi phải đến Trung tâm để thông báo là có việc làm từ ngày 01/11? (Trong phụ lục ngày thông báo hàng tháng về tìm kiếm việc làm thì ngày thông báo cuối cùng của tôi là ngày 14/10, và tôi đã thông báo là chưa có việc làm, vì đến ngày 17/10 tôi mới đi phỏng vấn).

    Trả lời:

    Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 thì đối tượng tham gia BHXH bắt buộc và BH thất nghiệp bắt buộc là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

    Trường hợp của bạn có thời gian thử việc 2 tháng nhưng công ty đóng BHXH cho bạn trong thời gian thử việc này là không đúng quy định. Chỉ khi sau 2 tháng thử việc công ty tiếp tục ký hợp đồng lao động với bạn thì bạn mới thuộc đối tượng đóng BHXH, BH thất nghiệp theo quy định.

    Nếu trong trường hợp bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH, BH thất nghiệp bắt buộc từ tháng ngày 01/11 thì bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp lần thứ tư (thông báo ngày 17/10).

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     
    1439 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận