Có được chuyển nhượng hợp đồng mua bán đất khi chưa sang tên sổ đỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #562190 05/11/2020

    hapv_1408

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được chuyển nhượng hợp đồng mua bán đất khi chưa sang tên sổ đỏ?

    Em chào mọi người,

    Trường hợp của em như sau:

    Cách đây 1 tháng vợ chồng em có thực hiện cắt khẩu để làm hộ khẩu ở Hà nội. Trong thời gian chờ làm hộ khẩu, vợ chồng em cũng mua 1 mảnh đất nhỏ và đã ký xong hợp đồng mua bán. Nhưng vì thông tin hộ khẩu chưa có nên chưa thể sang tên sổ đỏ. Bây giờ, việc chuyển hộ khẩu của bọn em đang gặp vần đề, mà em không muốn kéo dài thời gian sang tên sổ đỏ.

    Mọi người cho em hỏi, bây giờ bọn em muốn chuyển nhượng lại hợp đồng mua bán đất cho bố mẹ bọn em để thực hiện sang tên sổ đỏ đứng tên bố mẹ bọn em có được không ạ?

     
    1426 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hapv_1408 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562204   05/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật cư trú 2006, sửa đổi bổ sung 2013 về xoá đăng ký thường trú:

    “1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Tòa án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định hủy đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ”.

    Theo quy định nêu trên, khi bạn thực hiện thủ tục tách khẩu thì chưa có căn cứ để xóa hộ khẩu. Cơ quan công an ở nơi bạn có hộ khẩu trước đây chỉ tiến hành xóa hộ khẩu của bạn khi nhận được thông báo của cơ quan công an nơi có hộ khẩu chuyển đến đã thực hiện thủ tục đăng ký thường trú tại đó.

    Đối với trường hợp của bạn, do chưa tiến hành đăng ký vào sổ hộ khẩu mới  nên công an nơi có hộ khẩu trước đây không có căn cứ xóa hộ khẩu. Do đó, trong thời gian chờ làm hộ khẩu, vợ chồng bạn vẫn cứ mua mảnh đất và sang tên mảnh đất đó mang tên mình sau đó thực hiện các thủ tục đính chính thông tin cá nhân và hộ khẩu trên sổ đỏ sau.

    Bạn muốn chuyển nhượng lại hợp đồng mua bán đất cho bố mẹ bọn em để thực hiện sang tên sổ đỏ đứng tên bố mẹ bọn em là không thể được vì Hợp đồng chuyển nhượng của vợ chồng bạn đang có hiệu lực nên không thể chuyển quyền cho người khác được. Do đó, để thực hiện việc này rất phức tạp, bạn chỉ có thể thực hiện hủy hợp đồng chuyển nhượng của bạn với người chủ cũ và ký lại hợp đồng mang tên bố mẹ bạn thì mới sang tên sổ đỏ được

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.