Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Có Được cấp QSDĐ trên đất khai hoang không (Đất không co tranh chấp và đươc khai hoang trước năm 90) ??

Chủ đề   RSS   
  • #53801 19/06/2010

    nguyenhuy1969

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có Được cấp QSDĐ trên đất khai hoang không (Đất không co tranh chấp và đươc khai hoang trước năm 90) ??

    Hiện nay tôi có mua một mảnh đất thuôc đất khai hoang trước năm 90 và không có tranh chấp với ai       .

    Vậy tôi có được cấp QSDĐ hay không???
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 04:41:14 PM
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54688   24/06/2010

    TRITHONGMINHNHANTAO
    TRITHONGMINHNHANTAO
    Top 200


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Khoản 4 Điều 50 Luật đất đai quy định hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Khoản 1 Điều 50 Luật đất đai quy định h ộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

    d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

    e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất. 

    Theo tôi ý bạn là bạn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đối với mảnh đất mà người chuyển nhượng khai hoang chưa được cấp GCNQSDĐ, đương nhiên việc nhận chuyển nhượng đất của bạn cũng chỉ là giấy tay.

    Như vậy, nếu bạn có đủ điều kiện theo quy định tại khoản 4 Điều 50 Luật đất đai thì bạn sẽ được cấp GCNQSDĐ.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 04:42:14 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #54696   24/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5129)
    Số điểm: 49169
    Cảm ơn: 1796
    Được cảm ơn 3200 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nghị định của Chính phủ số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 quy định bổ sung về việc cấp GCNQSDĐ, thu hồi đất, thực hiện QSDĐ, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai quy định:

    Điều 66. Thời hạn thống nhất thực hiện các giao dịch về quyền sử dụng đất bằng Giấy chứng nhận

    1. Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, người sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Trường hợp trước ngày 01 tháng 11 năm 2007 người sử dụng đất đã nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo đúng quy định của pháp luật mà chưa được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận và người sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì vẫn được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

    Vậy nếu người sử dụng đất chưa có GCNQSDĐ, hoặc tuy có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 và 5 điều 50 Luật đất đai nhưng chưa nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận trước ngày 01/11/2007 thì không được quyền chuyển nhượng.

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 11/10/2010 04:42:55 PM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 24/06/2010 08:53:26 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |