Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không?

Chủ đề   RSS   
  • #3133 19/08/2008

    votinhtng

    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 3060
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không?

    Chào một ngày mới. Các Luật sư đã làm việc chưa vậy? Tôi có một thắc mắc muốn nhờ sự giúp đỡ của các chuyên gia.

    Doanh nghiệp hoạt động kinh doanh thương mại trong thời gian hoạt động bình thường có mua vào bán ra là hàng hoá, cho hỏi: Khi bán hàng hoá ra doanh nghiệp bán với giá thấp hơn giá mua vào với số lượng lớn, như vậy là doanh nghiệp bán lỗ, thuế GTGT khấu trừ đầu vào luôn lớn hơn thuế GTGT đầu ra, thuế TNDN không có.

    Vậy doanh nghiệp bán hàng như vậy có đúng quy định không, hiện nay có chính sách nào quy định về việc bán lỗ như vậy không? Nếu có xin các Luật sư chỉ giúp để tôi tham khảo thêm nhé. Xin cảm ơn.
     
    1 thành viên cảm ơn votinhtng vì bài viết hữu ích
    tn06065 (27/05/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3134   19/08/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 311
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Bán hàng hóa thấp hơn giá vốn

    Về hoạt động kinh doanh nói chung thì không thể có chuyện một doanh nghiệp nào đó bán hàng hóa đầu ra thấp hơn giá vốn hàng hóa mua vào trừ trường hợp hàng hóa đó bị hư hỏng, tổn thất hoặc kém chất lượng…

    Theo quy định tại điểm e khỏan 1 điều 37 của Luật quản lý thuế  thì trường hợp doanh nghiệp xuất bán hàng hóa thấp hơn giá vốn được coi là hành vi vi phạm pháp luật về thuế và trong trường hợp này nếu doanh nghiệp đang nộp thuế theo phương pháp kê khai thì sẽ bị cơ quan thuế chuyển sang phương pháp ấn định về thuế. Anh (chị) có thể tham khảo quy định trên như sau:

    “ Điều 37. Ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế

    1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:

    e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường ”.

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn LS_Hongnguyen vì bài viết hữu ích
    hausa (25/01/2013) tn06065 (27/05/2013) dangthibinhan (18/09/2013) Olympios (03/10/2014)
  • #3135   19/08/2008

    xuanxinhtuoi
    xuanxinhtuoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hình thức mà bán hàng hóa như trong trường hợp trên là bán phá giá phải không? Và theo pháp luật VN doanh nghiệp trên có thể bị kiện không?Rất mong nhận được tư vấn của luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #3136   26/08/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 311
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    bán phá giá

    Căn cứ theo khỏan 3 điều 4, pháp lệnh số 40/2002/PL-UBTVQH10 về giá thì: Bán phá giá là hành vi bán hàng hoá, dịch vụ với giá quá thấp so với giá thông thường trên thị trường Việt Nam để chiếm lĩnh thị trường, hạn chế cạnh tranh đúng pháp luật, gây thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh khác và lợi ích của Nhà nước.

    Doanh nghiệp có hành vi bán phá giá có thể bị khiếu nại, bị khởi kiện hoặc bị chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật, tôi xin trích dẫn cho anh một số quy định sau liên quan đến hành vi bán phá giá để anh tham khảo:

    Điều 25. Điều tra, xử lý hành vi bán phá giá

    1. Khi nhận được đơn thư khiếu nại, tố cáo về hành vi bán phá giá hoặc phát hiện được hành vi bán phá giá, cơ quan có thẩm quyền quản lý nhà nước về giá phải tổ chức điều tra hành vi bán phá giá.

    2. Nội dung điều tra hành vi bán phá giá:

    a) Xác minh hành vi bán phá giá;

    b) Xác định thiệt hại do hành vi bán phá giá gây ra đối với lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh khác và lợi ích của Nhà nước.

    3. Căn cứ vào kết quả điều tra, cơ quan có thẩm quyền quản lý nhà nước về giá có quyền xử lý hoặc kiến nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật đối với hành vi bán phá giá.

    Điều 26. Biện pháp xử lý hành vi bán phá giá

    1. Quyết định giá bán tối thiểu nhưng không làm hạn chế cạnh tranh đúng pháp luật, gây thiệt hại đến lợi ích hợp pháp của người tiêu dùng và lợi ích của Nhà nước.

    2. Xử lý vi phạm hành chính.

    3. Buộc tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh bán phá giá phải bồi thường thiệt hại cho các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh bị tổn thất do hành vi bán phá giá gây ra.

    4. Người có hành vi bán phá giá có dấu hiệu phạm tội thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #3137   20/08/2008

    votinhtng
    votinhtng

    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 3060
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Các trường hợp được điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT?

    Cảm ơn LS_Hongnguyen đã trả lời giúp tôi câu hỏi về bán hàng thấp hơn giá thông thường.
    Tôi còn một vấn đề nữa muốn nhờ đến sự trợ giúp:

    LS hãy cho tôi biết rõ hơn các trường hợp được điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT theo công văn 3267/TCT-CS ngày 14/8/2007 của Tổng cục thuế?

    Nếu như tôi làm sai chỉ tiêu số 11 tôi có đựơc điều chỉnh vào mẫu 01/KHBS không? Nếu trong tháng tôi có để sót một hoá đơn GTGT đầu ra không kê khai sang tháng tôi phát hiện ra và kê khai bổ sung vào 01/KHBS nhưng tháng đó số thuế GTGT còn được khấu trừ của tôi vẫn lớn hơn số tôi bổ sung thì tôi có phải nộp số thuế GTGT đó vào NSNN không? Xin cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #3138   26/08/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 311
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Các trường hợp được điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT

    Câu hỏi này đề nghị anh vui lòng tư vấn với chuyên viên tư vấn về kế tóan, tuy nhiên có một số nội dung tôi xin trả lời như sau:

    hóa đơn giá trị gia tăng đầu ra không kê khai (bỏ sót), sau đó doanh nghiệp kê khai điều chỉnh vào mẫu 01/KHBS nhưng không phát sinh số thuế GTGT phải nộp sau khi điều chỉnh trong tháng kê khai thì anh không phải nộp số thuế GTGT đó vào ngân sách nhà nước nhưng anh sẽ phải nộp phạt chậm nộp 0,5% trên ngày cho số thuế giá trị gia tăng của hóa đơn bị bỏ sót nếu số thuế này phát sinh trong tháng mà doanh nghiệp có nghĩa vụ kê khai nhưng đã bỏ quên.<o:p></o:p>

     
    Báo quản trị |  
  • #3149   29/08/2008

    Trongkttv
    Trongkttv

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo tôi hiểu:
    Quy định tại điểm e khỏan 1 điều 37 của Luật quản lý thuế được hiểu là: DN bị ấn định số thuế phải nộp nếu bán hàng với giá thấp hơn giá trên trị trường chứ không phải thấp hơn giá vốn

    VD: Tháng 1/2007 DN nhập 1 loại sản phẩm A với giá 100 đ(giá trị trường). Đến Tháng 10/2007 doanh nghiệp mới bán được sản phẩm này với giá 95đ(giá trị trường) do giá của mặt hàng này trên thị trường đã giảm so với T1/2007.
    Như vậy, trong trường hợp này DN bị lỗ 5 đ, đây là chuyện bình thường sao có thể bị phạt được.

    Tôi xin có mấy ý kiến xin được trao đổi cùng luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #3150   05/09/2008

    LS_Hongnguyen
    LS_Hongnguyen
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2008
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 311
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không?

    Anh đã hiểu đúng DN chỉ bị ấn định số thuế phải nộp nếu bán hàng với giá thấp hơn giá trên trị trường. Đương nhiên căn cứ để xác định việc thấp hơn hay không thấp hơn giá thị trường phải căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm bán hàng hóa, dịch vụ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: