DanLuat 2015

Cổ đông công ty

Chủ đề   RSS   
  • #429791 05/07/2016

    ngocanhnguyen93

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cổ đông công ty

    Chào mọi người, em có thắc mắc này mong mọi người giúp đỡ.

    Thời điểm trở thành cổ đông từ việc nhận chuyển nhượng thông qua giao dịch trên sàn chứng khoán là từ thời điểm nào ạ?

    Em cảm ơn

     
    1357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429795   05/07/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 292 lần


    Chào em, 

    Theo khoản 7 điều 126 luật doanh nghiệp 2014 thì Người nhận cổ phần trong các trường hợp quy định tại Điều này (chuyển nhượng bằng cách thông thường hoặc thông qua giao dịch trên sàn giao dịch) chỉ trở thành cổ đông công ty từ thời điểm các thông tin của họ quy định tại khoản 2 Điều 121 của Luật này được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký cổ đông.

    Như vậy, thời điểm trở thành cổ đông tính từ thời điểm các thông tin của họ được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký cổ đông.

    Em có thể tham khảo thêm khoản 1, 2 điều 121 để biết thêm thông tin.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    ngocanhnguyen93 (05/07/2016)
  • #454170   22/05/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (217)
    Số điểm: 1199
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 31 lần


    Chào bạn!

    Thay mặt đội ngũ luật sư tư vấn, tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại điều 126 Luật doanh nghiệp 2014 thì:

    Điều 126. Chuyển nhượng cổ phần

    2. Việc chuyển nhượng được thực hiện bằng hợp đồng theo cách thông thường hoặc thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán. Trường hợp chuyển nhượng bằng hợp đồng thì giấy tờ chuyển nhượng phải được bên chuyển nhượng và bên nhận chuyển nhượng hoặc đại diện ủy quyền của họ ký. Trường hợp chuyển nhượng thông qua giao dịch trên thị trường chứng khoán, trình tự, thủ tục và việc ghi nhận sở hữu thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng khoán.

    7. Người nhận cổ phần trong các trường hợp quy định tại Điều này chỉ trở thành cổ đông công ty từ thời điểm các thông tin của họ quy định tại khoản 2 Điều 121 của Luật này được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký cổ đông.

    Như vậy, trường hợp của bạn là các cổ đông thực hiện chuyển nhượng cổ phần theo hình thức ở Khoản 2. Và theo quy định tại khoản 7 thì thời điểm  trở thành cổ đông từ việc nhận chuyển nhượng thông qua sàn giao dịch chứng khán là từ thời điểm họ các thông tin của họ được ghi đầy đủ vào sổ đăng ký cổ đông.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-