DanLuat 2015

Có đăng ký bổ sung giấy phép kinh doanh cho Nhà hàng cho phép hãng bia quảng cáo sản phẩm

Chủ đề   RSS   
  • #474570 14/11/2017

    ldvamateur

    Male
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 0 lần


    Có đăng ký bổ sung giấy phép kinh doanh cho Nhà hàng cho phép hãng bia quảng cáo sản phẩm

    Gửi all,

     

    Như tiêu đề đã đưa ra. Nhà hàng bên mình làm có ký kết hợp đồng cho phép hãng bia quảng cáo sản phẩm của họ trong không gian nhà hàng trên tường, đồ dùng của nhà hàng. Dĩ nhiên, nhà hàng sẽ có doanh thu từ khoản này.

    => Nhà hàng có phải bổ sung ngành nghề liên quan đến quảng cáo không? Và hình như ngành nghề này là kinh doanh có điều kiện?

     

    Chân thành cảm ơn các bạn.

     
    272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474623   14/11/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 6600
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 125 lần


    Theo tôi nghĩ thì nhà hàng chỉ là bên cho thuê địa điểm phương tiện quảng cáo chứ không phải kinh doanh quảng cáo nên không cần bổ sung giấy phép kinh doanh. Nhà hàng có quyền và nghĩa vụ theo quy định tại Điều 15 Luật quảng cáo 2012:
     
    "1. Lựa chọn người quảng cáo, người kinh doanh dịch vụ quảng cáo.
     
    2. Chịu trách nhiệm về căn cứ pháp lý của việc cho thuê địa điểm quảng cáo, phương tiện quảng cáo và an toàn của phương tiện quảng cáo; thực hiện đúng các nghĩa vụ trong hợp đồng cho thuê địa điểm, phương tiện quảng cáo đã ký kết.
     
    3. Liên đới chịu trách nhiệm trong trường hợp lắp, dựng công trình quảng cáo không đúng với giấy phép xây dựng hoặc chưa được cấp giấy phép xây dựng.
     
    4. Thực hiện quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật."
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hkhduy vì bài viết hữu ích
    ldvamateur (15/11/2017)
  • #474882   15/11/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 5655
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 140 lần


    Căn cứ vào Điều 15 nêu trên, không bắt buộc người cho thuê phương tiện quảng cáo phải là thương nhân nên Nhà hàng trong tình huống này cũng không cần phải bổ sung ngành nghề đăng ký kinh doanh

    Người cho thuê phương tiện quảng cáo có thể là thương nhân hoặc không phải là thương nhân nhưng đều có quyền lựa chọn khách hàng cho mình và thu phí từ việc cho thuê phương tiện quảng cáo theo thỏa thuận trong hợp đồng. Đồng thời người cho thuê phương tiện quảng cáo có nghĩa vụ phải chịu trách nhiệm về căn cứ pháp lý của việc cho thuê địa điểm quảng cáo, phương tiện quảng cáo và an toàn của phương tiện quảng cáo.

    Và quy định về ngành nghề kinh doanh có điều kiện chỉ áp dụng với: người kinh doanh dịch vụ quảng cáo.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    ldvamateur (15/11/2017)

0 Thành viên đang online
-