DanLuat 2015

CÓ CẦN XIN GIẤY PHÉP CON KINH DOANH XĂNG DẦU

Chủ đề   RSS   
  • #437155 29/09/2016

    CÓ CẦN XIN GIẤY PHÉP CON KINH DOANH XĂNG DẦU

    Hiện công ty tôi thành lập để kinh doanh bán buôn xăng dầu. Phương thức của chúng tôi là mua của các đơn vị kinh doanh xăng dầu này rồi bán ngay cho bên đối tác khác để hưởng chênh lêch giá mua vào và bán ra. Chúng tôi không có kho bãi, không có điểm bán lẻ xăng dầu..... Trên Giấy phép đăng ký kinh doanh của chúng tôi đã có đăng ký ngành nghề kinh doanh xăng dầu, vậy chúng tôi có bắt buộc phải xin giấy phép đủ điều kiện kinh doanh xăng dầu như Nghị định 83/2014 hay không ? Vì Nghị định 83 chỉ đề cập đến các thương nhân có kho bãi, có điểm bán lẻ xăng dầu còn chúng tôi chỉ mua của doanh nghiệp này bán cho doanh nghiệp khác để hưởng chênh lệch giá. Rất mong Quý luật sư tư vấn giúp.

     
    1630 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437178   29/09/2016

    moonsmile
    moonsmile

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn! Vấn đề của bạn mình xin đưa ra quan điểm như sau:

    Theo quy định tại Khoản 5 Điều 3 Nghị định 83/2014/NĐ-CP về kinh doanh xăng dầu thì:
     
    5. Cơ sở kinh doanh xăng dầu bao gồm: Cảng chuyên dụng, nhà máy sản xuất, xưởng pha chế, kho, phương tiện vận chuyển và cửa hàng bán lẻ xăng dầu.
     
    Thực tế, công ty bạn không có kho bãi, không có cửa hàng bán lẻ xăng dầu và không tiến hành vận chuyển xăng dầu do đó không phải tiến hành làm giấy phép đủ điều kiện kinh doanh xăng dầu. Bởi lẽ, để có giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh, công ty bạn phải đáp ứng đầy đủ các yêu cầu về cơ sở vật chất (kho, hệ thống phân phối…).

    Nếu còn vấn đề cần giải đáp bạn có thể liên hệ trực tiếp với mình.

    Trân trọng!

    Minh Nguyệt

    Lê Minh Nguyệt

    SĐT: 01278 170 394 - 0969 924 238

    Email: trangsang94@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Địa chỉ: Tầng 5, tòa nhà SHB, số 34 Giang Văn Minh, Phường Kim Mã, Quận Ba Đình, Hà Nội

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-