Có bằng quản trị kinh doanh có được làm kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #90127 23/03/2011

    HOAXRONG8010

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bằng quản trị kinh doanh có được làm kế toán trưởng

    Xin cho hỏi: Tôi có bằng Đại học kinh tế, chuyên ngành : Quản trị kinh doanh, đã làm kế toán ở 1 công ty được 2 năm và qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.
    Vậy theo luật kế toán: tôi có được đứng tên là kế toán của công ty hay không?
    Chân thành cám ơn!
     
    22108 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90204   23/03/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Chào Bạn,

    Theo Luật Kế tóan, thì tiêu chuẩn làm Kế tóan trưởng như sau:

    Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

    1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Kế tóan;

    #c00000;">b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

    c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

    2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

    3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.

    Khỏan 1 Điều 50 Luật Kế tóan quy định như sau:

    1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.

    Chiếu theo các quy định trên đây,nếu bạn chưa có chuyên môn về nghiệp vụ kế tóan từ bậc trung cấp trở lên thì chưa đủ điều kiện làm kế tóan trưởng.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.