Có bằng E chạy được xe mô tô phân khối lớn không?

Chủ đề   RSS   
  • #559285 29/09/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Có bằng E chạy được xe mô tô phân khối lớn không?

    Chào anh chị. Tôi đã có bằng xe khách hạng E thì Tôi có được lấy bằng này chạy xe phân khối lớn không? mong anh chị tư vấn ạ.
     
    Theo quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng. với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển
     
    Căn cứ Điểm i Khoản 1 Điều 82  Nghị định 100/2019/NĐ-CP còn quy định đối với hành vi này còn bị xử phạt bổ sung với hình thức:
     
    - Tạm giữ phương tiện tối đa đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này bạn có thể bị xử phạt ở mức 3.500.000 đồng ngoài ra còn có thể bị tạm giữ phương tiện tối đa lên đến 7 ngày bạn nhé.
     
     
    1059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận