Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp có được không

Chủ đề   RSS   
  • #134342 26/09/2011

    nguyentiendungnttnqn

    Male
    Mầm

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp có được không

    Trong sổ đỏ (Giấy CNQSDD) của gia đình tôi có 4 thả đất . Trong đó có 3 thửa ruộng và 1 thủa vườn. Đề nghị luật sư cho biết cha tôi có thể chuyển quyền sử dụng đat 1 thửa đất ruộng có được không?
    Mong LS giúp cho tôi với.

    Nguyễn Tiến Dũng
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #135021   28/09/2011
    Được đánh dấu trả lời

    tuanlaws1805
    tuanlaws1805
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2269
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trường hợp gia đình bạn muốn chuyển nhượng một phần thửa đất, bạn nên liên hệ UBND xã hoặc phòng tài nguyên môi trường huyện nơi thửa đất tọa lạc để kiểm tra quy hoạch và diện tích tối thiểu khi tách thửa xem có phù hợp hay không.
    Về thửa đất này, nhà nước đã cấp Giấy chứng nhận QSDĐ cho gia đình bạn cho nên gia đình bạn có quyền chuyển nhượng.
    Thân ái!

    Luật sư Lê Doãn Tuấn

    Điện thoại: 0908 47 16 13; 08 -1088

     
    Báo quản trị |  
  • #135378   29/09/2011
    Được đánh dấu trả lời

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 150
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (238)
    Số điểm: 1883
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 92 lần


    Bạn hoàn toàn có thể chuyển nhượng được, tuy nhiên đây là đất nông nghiệp do vậy đối tượng nhận chuyển nhượng phải thỏa mãn một số điều kiện theo quy định của Nghị định 181/2004/NĐ-CP.

    Điều 102. Trường hợp được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

    Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất hoặc do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp đó cho hộ gia đình, cá nhân khác trong cùng xã, phường, thị trấn để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

    Hộ gia đình, cá nhân chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp theo chủ trương chung về “dồn điền đổi thửa” thì không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển quyền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, lệ phí địa chính.

    Điều 103. Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

    1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

    2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.

    3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước.

    4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở , đất nông nghiệp trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng; trong khu vực rừng phòng hộ nếu không sinh sống trong khu vực rừng đặc dụng, rừng phòng hộ đó.

    Bạn chỉ được chuyển nhượng cho những đối tượng thỏa mãn các điều kiện trên, chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
  • #135707   30/09/2011
    Được đánh dấu trả lời

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (5783)
    Số điểm: 35690
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2143 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư trả lời câu hỏi của bạn như sau:

              Điều 113 Luật đất đai quy định về Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không phải là đất thuê như sau: 

    "Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất không phải là đất thuê có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    1. Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật này;

    2. Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác; 

    3. Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp chuyển nhượng có điều kiện theo quy định của Chính phủ;

    4. Cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư tại Việt Nam thuê quyền sử dụng đất;

    5. Cá nhân có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Hộ gia đình được Nhà nước giao đất, nếu trong hộ có thành viên chết thì quyền sử dụng đất của thành viên đó được để thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Trường hợp người được thừa kế là người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 121 của Luật này thì được nhận thừa kế quyền sử dụng đất; nếu không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 121 của Luật này thì được hưởng giá trị của phần thừa kế đó;

    6. Tặng cho quyền sử dụng đất theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 110 của Luật này; tặng cho quyền sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 121 của Luật này;

    7. Thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế hoặc cá nhân để vay vốn sản xuất, kinh doanh;

    8. Góp vốn bằng quyền sử dụng đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh."
              Như vậy, theo quy định của Điều 113 nêu trên thì gia đình bạn có thể chuyển nhượng các thửa đất nông nghiệp đó.
            Tuy nhiên, khoản 3 Điều 103 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ quy định: "Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất chuyên trồng lúa nước." Theo thông tư hướng dẫn thì  ĐẤT TRỒNG LÚA NƯỚC phải là đất chuyên sử dụng vào mục đích trồng lúa nước. Do vậy nếu gia đình bạn có thửa đất nào trồng lúa nước thì khi chuyển nhượng, người nhận chuyển nhượng phải có hộ khẩu ở địa phương và phải trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì mới đủ điều kiện nhận chuyển nhượng. Còn các loại đất nông nghiệp khác không phải là đất trồng lúa nước thì không bị hạn chế về việc quyển quyền sử dụng đất. Chỉ cần bạn có giấy chứng nhận là cơ quan có thẩm quyền sẽ thực hiện thủ tục chuyển nhượng cho bạn. Khi chuyển nhượng bạn cũng cần lưu ý về hạn mức sử dụng đất của Bên nhận chuyển nhượng và diện tích đủ điều kiện tách thửa theo quy định của UBND cấp tỉnh nơi có đất!
    Thân!

    Luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - Đoàn luật sư Hà Nội - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội; Điện thoại: 0977.999.896 - 0437 327 407

    - Điện thoại VP: 046.29.29.386 /Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Lê Doãn Tuấn

Điện thoại: 0908 47 16 13; 08 -1088