Chuyển nhượng sử dụng đất sau 2004

Chủ đề   RSS   
  • #188743 26/05/2012

    Chuyển nhượng sử dụng đất sau 2004

    Tháng 4 năm 2005. Tôi có mua một mảnh đất có sổ đỏ quyền sử dụng đất mang của anh Kỳ đã có sổ đỏ QSD đất được thôn, UBND xã, địa chính xác nhận việc mua bán giữa tôi và anh Kỳ.
          Nhưng không may khi chưa làm được thủ tục chuyển tên sang đất thì vợ chồng anh KỲ qua đời.Còn 1 con trai duy nhất hiện đang ngồi tù từ trước tháng 4 năm 2005.
     Nay xã đang tiến hành làm Sổ đỏ, tôi muốn chuyển tên đất từ anh Kỳ sang tên tôi thì phải làm những thủ tục gì?
    Hồ sơ đã có chữ kí chứng nhận của hàng xóm liền kề. Xin luật sư cho biết thêm là Căn cứ vào nghị định nào để tôi có thể tiến hành việc chuyển tên ?
    Cập nhật bởi hientq5495 ngày 26/05/2012 08:36:34 SA
     
    3754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188804   26/05/2012

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn #edf5f9;">hientq5495!
    Về vấn đề của bạn tôi xin được tư vấn như sau:
    1. tháng 4/2005, lúc này Luật nhà ở chưa có hiệu lực thi hành, do đó theo quy định của Bộ Luật Dân sự thì hợp đồng trên của bạn và anh Kỳ chưa có giá trị pháp lý.(thật ra trước đây tôi cũng đã gặp trường hợp như vừa rồi, chỉ vì chưa đăng bộ mà mọi chuyên rối ren hết cả lên).
    2. Bây giờ, bạn muốn đăng bộ mảnh đất này thì có nhiều cách. Tuy nhiên, cách dể dàng và đầu tiên nhất là bạn nên hỏi xem ý kiến của con trai ông kỳ như thế nào? Nếu hợp tác (mình có thể đưa thêm 1 số tiền) thì mình tiến hành những thủ tục hành chính đơn giản, còn k thì buộc phải khởi kiện thôi
    Chào bạn!
    Trân trọng!

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn J.C.ulaw.luan vì bài viết hữu ích
    hientq5495 (27/05/2012)
  • #189030   27/05/2012

    Bây giờ con ông Kỳ ngồi tù trung thân thì tôi phải làm như thế nào?
    Giấy tờ giữa tôi và ông Kỳ được người thân, họ hàng  ông Kỳ kí xác nhận vào ngày mua bán đất giữa tôi và ông Kỳ. Vậy thủ tục như thế nào. Xin bạn cho biết rõ hơn . Cảm ơn bạn :)
     
    Báo quản trị |  
  • #189032   27/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


                Chào bạn! Trường hợp này của bạ tôi tư vấn như sau:
                 Trường hợp của bạn thì phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế ông kỳ chết có để lại di chúc không, nếu không? thì tiến hành chia theo hàng thừa kế thứ nhất theo quy định của BLDS 2005 tại Điểm a, Khoản 1 Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

                 Như vậy, sau khi khai nhận thừa kế thì bạn nhờ người con chuyển nhượng mảnh đất trên cho bạn, thủ tuc khai nhận thừa kế và chuyển nhượng bạn nên liên hệ với Văn phòng công chứng nơi có bất động sản giấy tờ gồm có
              Giấy chứng tử của ông Kỳ
              Giấy khai sinh con ông kỳ
              Bản của tòa án
              Quyết định tiếp nhận bị cáo của trại giam
               Sau khi có đầy đủ giấy tờ trên nếu mà con trai ông kỳ đồng ý ký thì bạn có thể mời công chứng viên đến trại giam để công chứng văn bản khai nhận thừa kế và Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (tùy từng Phòng tài nguyên môi trường có thể cho khai nhận và chuyển nhượng luôn, nhưng có nơi không đồng ý phải đính chính sổ, hoặc sang tên sổ mới chuyển nhượng được) sau đó bạn xin xác nhận của ban giám thị trại giam về việc con ông Kỳ đã ký kết hợp đồng trên.
                Tôi đồng ý với ý kiến nếu con ông Kỳ không đồng ý thì chỉ cón cách bạn khỏi kiện ra tòa án có thẩm quyền giải quyết

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    hientq5495 (27/05/2012)
  • #189062   27/05/2012

    J.C.ulaw.luan
    J.C.ulaw.luan
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2011
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1078
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    tôi cũng có ý kiến như LS. Lê Thư Công
    Tuy nhiên việc thuyết phục con ông Kỳ tôi nghĩ cực kỳ khó khăn và việc mời công chứng viên tới cũng vậy, có thể bạn sẽ tốn kém k ít.
    Chúc bạn thành công!
    Trân trọng!

    "Hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ biết bạn là người như thế nào!"

    Trần Hoàng Luân

    Tư vấn pháp lý miễn phí và thực hiện dịch vụ pháp lý liên quan đến tranh chấp, dân sự, hôn nhân gia đình, thừa kế, doanh nghiệp, kế toán, giấy phép lao động ... và các lĩnh vực pháp lý khác.

    Email: hoangluan.luatsuvietnam@gmail.com

    ĐT: 0948682349

     
    Báo quản trị |