Chuyển nhượng quyền khai thác có phải viết hoá đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #347572 30/09/2014

    Chuyển nhượng quyền khai thác có phải viết hoá đơn GTGT

    Công ty tôi chuyển nhượng 50% quyền khai thác mỏ cho một đối tác để đối tác dùng 50% quyền khai thác mỏ nhận chuyển nhượng góp vốn thành lập công ty liên doanh.  Vậy số tiền chuyển nhượng quyền khai thác mà công ty tôi thu được có phải chịu thuế Giá trị gia tăng hay không?

    Xin cảm ơn!

     

     

     
    5328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351851   23/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Bạn xem quy định tại Thông tư 38/2010/TT-BTC hướng dẫn Quy định về thuế đối với tổ chức, cá nhân chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản

    Điều 2. Về Thuế giá trị gia tăng

    Hoạt động chuyển nhượng quyền thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản, chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

    Trường hợp chuyển nhượng toàn bộ dự án đầu tư thăm dò, khai thác, chế biến khoáng sản có kèm theo công trình, kết cấu hạ tầng trên đất; máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải thì phải tách riêng giá trị công trình, kết cấu hạ tầng trên đất; máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải chuyển nhượng để nộp thuế giá trị gia tăng theo quy định của Luật Thuế giá trị gia tăng và các văn bản hướng dẫn thi hành. Trường hợp không tách riêng được giá trị công trình, kết cấu hạ tầng trên đất; máy móc, thiết bị, phương tiện vận tải chuyển nhượng thì phải nộp thuế giá trị gia tăng với mức thuế suất 10% trên toàn bộ giá trị chuyển nhượng.

     
    Báo quản trị |