DanLuat 2015

Chuyển nhượng doanh nghiệp tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #444032 19/12/2016

    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 16 lần


    Chuyển nhượng doanh nghiệp tư nhân

    Mọi người cho mình hỏi chút ạ.

    Ông bố muốn chuyển nhượng cho con trai doanh nghiệp tư nhân của mình đang đứng tên là chủ sở hữu.

    Vậy thì mình nên chuyển nhượng theo hình thức mua bán hay tặng cho? và 2 loại hợp đồng này có bắt buộc phải công chứng không?

    Chuyển nhượng theo hình thức nào thì chịu thuế thu nhập cá nhân thấp hơn hoặc không phải nộp thuế TNCN ạ?

     
    1960 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhanh102 vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (20/12/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444033   19/12/2016

    Chào bạn,

    Chỉ có thể bán doanh nghiệp tư nhân chứ không có quy định được phép tặng cho. Hợp đồng bán không cần phải công chứng/chứng thực.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    minhanh102 (19/12/2016) luatsutraloi3 (20/12/2016)
  • #444037   19/12/2016

    minhanh102
    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 16 lần


     

     Mình đọc thấy Điều 47 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định về thủ tục thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân trong trường hợp tặng cho. Không biết là có hiểu nhầm gì ở đây không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhanh102 vì bài viết hữu ích
    luatsutraloi3 (20/12/2016)
  • #445352   15/01/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Thứ nhất, theo quy định của Bộ luật Dân sự, doanh nghiệp tư nhân cũng là một loại tài sản. Do đó, việc chuyển nhượng tài sản theo hình thức bán hay tặng cho đều có thể thực hiện được.

    Bên cạnh đó, Điều 47 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP cũng quy định rõ: “Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bán, tặng cho doanh nghiệp hoặc chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích thì người mua, người được tặng cho, người được thừa kế phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân.”

    Do vậy, chuyển nhượng doanh nghiệp tư nhân có thể thực hiện theo hình thức mua bán hoặc tặng cho. Việc ký kết hai loại hợp đồng tặng cho và hợp đồng mua bán này không bắt buộc phải công chứng vì luật không quy định.

    Thứ hai, về câu hỏi nên lựa chọn hình thức chuyển nhượng nào để không phải nộp thuế hoặc chịu mức thuế thu nhập cá nhân thấp hơn, Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 (sửa đổi và bổ sung năm 2012), thu nhập từ việc chuyển nhượng doanh nghiệp tư nhân thuộc thu nhập chịu thuế và không thuộc trường hợp được miễn thuế. Do đó, khi chuyển nhượng doanh nghiệp tư nhân, người nhận chuyển nhượng bắt buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Việc lựa chọn hình thức chuyển nhượng để chịu mức thuế thấp hơn lại tùy thuộc vào giá trị tài sản chuyển nhượng. Đối với hình thức mua bán doanh nghiệp tư nhân, khi tính thuế sẽ áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần, do vậy thu nhập ở mức càng cao thì mức thuế phải nộp càng cao. Còn đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng, khi tính thuế sẽ áp dụng biểu thuế toàn phần, cụ thể mức thuế suất áp dụng trong trường hợp này là 10%. Như vậy, bạn có thể vận dụng Điều 22 và Điều 23 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007 (sửa đổi và bổ sung năm 2012) để có thể lựa chọn hình thức chuyển nhượng phù hợp.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #445625   20/01/2017

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 100 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Việc chuyển nhượng công ty tư nhân theo hình thức bán hay tặng cho đều có thể đươc. Căn cứ Điều 47 Nghị định 78/2015/NĐ-CP qua định: “Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bán, tặng cho doanh nghiệp hoặc chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích thì người mua, người được tặng cho, người được thừa kế phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân.”

    Khi chuyển nhượng công ty tư nhân phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân.

    Điều 47, Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

    Điều 47. Đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân trong trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp chết, mất tích

    Trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân bán, tặng cho doanh nghiệp hoặc chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích thì người mưa, người được tặng cho, người được thừa kế phải đăng ký thay đổi chủ doanh nghiệp tư nhân. Hồ sơ đăng ký thay đổi bao gồm:

    1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp có chữ ký của người bán, người tặng cho và người mua, người được tặng cho doanh nghiệp tư nhân đối với trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp tư nhân; chữ ký của người được thừa kế đối với trường hợp chủ doanh nghiệp tư nhân chết, mất tích;

    2. Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này của người mua, người được tặng cho doanh nghiệp tư nhân, người thừa kế;

    3. Hợp đồng mua bán, hợp đồng tặng cho doanh nghiệp hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng đối với trường hợp bán, tặng cho doanh nghiệp tư nhân; Bản sao hợp lệ văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người được thừa kế.

    Khi nhận hồ sơ đăng ký thay đổi của doanh nghiệp, trong thời gian 3 ngày làm việc Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-