Chuyển nhượng cổ phần giữa các cổ đông sáng lập

Chủ đề   RSS   
  • #384082 20/05/2015

    Chuyển nhượng cổ phần giữa các cổ đông sáng lập

    Chào Luật sư!

    Doanh nghiệp chúng tôi thành lập vào T7/2013, là công ty cổ phần với 4 cổ đông sáng lập. Đến tháng 4/2014 một cổ đông sáng lập (A) đã chuyển nhượng toàn bộ cổ phần cho một người ngoài (B) và được sự đồng ý của tất cả các cổ đông còn lại. Đến thời điểm hiện nay, cổ đông B muốn bán lại 1 nửa số cổ phần cho cổ đông A. Doanh nghiệp chúng tôi muốn nhờ luật sư tư vấn xem việc chuyển nhượng cổ phần đó thì có phải nộp thuế TNCN không, thuế suất là bao nhiêu? Và việc chuyển nhượng có phải chuyển khoản qua tài khoản của doanh nghiệp không hay chỉ là tài khoản cá nhân thôi?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    3738 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384287   21/05/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Khoản 4 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân thì khoản thu nhập từ việc chuyển nhượng vốn trong công ty là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Thuế suất thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng vốn là 20%. Việc chuyển nhượng vốn được thực hiện bằng cách, bên mua cổ phần thanh toán bằng tiền mặt trực tiếp hoặc chuyển khoản theo tài khoản cá nhân cho bên bán, doanh nghiệp tiến hành thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh (thay đổi cổ đông sáng lập, tỷ lệ vốn góp trong công ty cổ phần) tại sở Kế hoạch đầu tư cấp tỉnh.

    Chúc công ty bạn ngày càng phát triển

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com