Chuyển nhượng chung cư đứng tên 2 dì cháu, thuế thu nhập sẽ tính như thế nào ạ

Chủ đề   RSS   
  • #548780 09/06/2020

    Nhivirgo

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chuyển nhượng chung cư đứng tên 2 dì cháu, thuế thu nhập sẽ tính như thế nào ạ

    Chào luật sư, tôi và dì tôi cùng đứng tên trên một căn hộ chung cư, nay chúng tôi có nhu cầu bán căn hộ này, đây là tài sản duy nhất của tôi, còn dì tôi đã đứng tên trên nhiều sổ đỏ. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là nếu tôi bán căn hộ này thì 2 dì cháu tôi sẽ bị tính thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

    Cảm ơn luật sư ạ!

     
    1491 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhivirgo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548783   09/06/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp bạn hỏi thì tại điểm a khoản 2 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định điều kiện đầu tiên để được miễn thuế là tại thời điểm chuyển nhượng, cá nhân chỉ có quyền sở hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó). Điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn rằng:

    - Việc xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    - Trường hợp chuyển nhượng nhà ở có chung quyền sở hữu, đất ở có chung quyền sử dụng thì chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nơi khác được miễn thuế; cá nhân có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở còn có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở khác không được miễn thuế.

    Bạn và dì bạn cùng đứng tên trên một căn hộ chung cư, nay bạn và dì có nhu cầu bán căn hộ này, đây là tài sản duy nhất của bạn, còn dì bạn đã đứng tên trên nhiều sổ đỏ. Như vậy, nếu bạn bán căn hộ này thì bạn sẽ được miễn thuế và dì bạn sẽ được tính thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2020) Nhivirgo (10/06/2020)
  • #548880   10/06/2020

    Nhivirgo
    Nhivirgo

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chuyển nhượng chung cư

    Dạ cho e hỏi giả sử căn hộ giá 2 tỷ thì dì em sẽ chịu thuế 2% của cả 2 tỷ hay chỉ chịu thuế của 1 tỷ ạ, vì tính ra nếu chia đôi thì dì em chỉ nhận được 1 tỷ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nhivirgo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)
  • #548922   11/06/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì trường hợp của bạn chuyển nhượng nhà ở có chung quyền sở hữu, đất ở có chung quyền sử dụng thì chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nơi khác được miễn thuế; cá nhân có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở còn có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở khác không được miễn thuế.

    Bạn và dì bạn cùng đứng tên trên một căn hộ chung cư, nay bạn và dì có nhu cầu bán căn hộ này, đây là tài sản duy nhất của bạn, còn dì bạn đã đứng tên trên nhiều sổ đỏ. Như vậy, nếu bạn bán căn hộ này thì bạn sẽ được miễn thuế và dì bạn sẽ được tính thuế thu nhập cá nhân phần tài sản thuộc sở hữu của mình khi chuyển nhượng.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.