DanLuat 2015

Chuyển mục đích sử dụng đất thành đất thổ cư

Chủ đề   RSS   
  • #449256 11/03/2017

    tongtm1987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất thành đất thổ cư

    Kính Chào Luật Sư!

    Tôi muốn mua 1 miếng đất với DT : 4m x 18m. Đất trồng cây lâu năm, có sổ đỏ riêng và đất chưa lên thổ cư. Vậy Tôi có nên mua không? Nếu mua thì Tôi phải làm những thủ tục gì để lên đất thổ cư và chi phí bao nhiêu ạ. đất ở xã Xuân Thới Sơn, Hóc Môn
    Xin cám ơn.

     
    1140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449267   11/03/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (424)
    Số điểm: 2417
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 107 lần
    Lawyer

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn muốn mua 1 miếng đất với DT : 4m x 18m. Đất trồng cây lâu năm, có sổ đỏ riêng và đất chưa chuyển đổi thành đất thổ cư. Việc chuyển nhượng và sang tên bạn phải thực hiện đúng các thủ tục theo quy định. Khi đã thực hiện xong thủ tục sang tên diện tích đất trồng cây lâu năm trên bạn phải thực hiện thủ tục chuyển đổi đất thành đất thổ cư.
    Theo quy định tại Điều 52 luật đất đai năm 2013 thì căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn chuyển mục đích sử dụng đất. Và theo khoản 2 điều 57 Luật này cũng quy định: Khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.
    Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất được quy định tại điều 69 nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai như sau:
    Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất
    "1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.
    2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.
    Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.       
    1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.
    2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.
    Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.
    3. Người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.”
    Về nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất khi thực hiện thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất được quy định cụ thể tại Điều 3 và Điều 5 Khoản 2 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất và được hướng dẫn tại Thông tư 76/2014/TT-BTC như sau:
    “2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:
    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”
    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #449916   20/03/2017

    tongtm1987
    tongtm1987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào luật sư!
     
    Chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư có phụ thuộc vào diện tích đất lớn nhỏ không ạ. hiện tôi đang định mua mảnh đất trồng cây lâu năm có sổ đỏ riêng(TL 2006), DT 59.3m2 ở xã Xuân Thới Sơn Hóc Môn, HCM vậy có lên thổ cư được không ạ.
     

    Xin chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #450052   21/03/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (424)
    Số điểm: 2417
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 107 lần
    Lawyer

    Tại khoản 3, Điều 3 Nghị định số 45/2014 ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định việc xác định diện tích đất trong hạn mức phải đảm bảo nguyên tắc mỗi hộ gia đình (bao gồm cả hộ gia đình hình thành do tách hộ theo quy định của pháp luật), cá nhân chỉ được xác định diện tích đất trong hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở một lần và trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

    Theo đó, bạn có nhiều thửa đất trong chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư có phụ thuộc vào hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở nhưng tổng diện tích đất lựa chọn không vượt quá hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở tại địa phương nơi lựa chọn. Do đó bạn phải căn cứ vào Quyết định 18/2016/QĐ-UBND quy định hạn mức đất ở tại Tp Hồ chí Minh để tham khảo cho trường hợp của bạn

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com