Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #253211 05/04/2013

    CHUYỂN MỤC ĐÍCH SỬ DỤNG ĐẤT, CẤP GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    Tôi muốn hỏi việc chuyển mục đích sử dụng đất mất khoảng thời gian bao lâu? Sau khi chuyển mục đích thì được cấp giấy tờ gì? Và thời hạn tối đa để giải quyết việc xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Mong các bạn trả lời giúp tôi.

    Chân thành cảm ơn!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253357   05/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4609)
    Số điểm: 84366
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1909 lần
    SMod

    Thân chào bạn!

    1/ Thời hạn chuyển đổi mục đích sử dụng đất được quy định tại Nghị định 181/2004/NĐ-CP.

    Theo đó:

    - Thời hạn chuyển đổi mục đích đối với đất không phải xin phép là không quá mười tám (18) ngày làm việc kể từ ngày Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nhận đủ hồ sơ hợp lệ cho tới ngày người sử dụng đất nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã chỉnh lý (Điều 133)

    - Thời hạn chuyển đổi mục đích đối với đất phải xin phép là không quá ba mươi (30) ngày làm việc (không kể thời gian người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính) kể từ ngày cơ quan tài nguyên và môi trường nhận đủ hồ sơ hợp lệ cho tới ngày người sử dụng đất nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã chỉnh lý.(Điều 134)

    Sau khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất thì bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã chỉnh lý.

    2/  Đối với hộ gia đình, cá nhân  thì thời hạn giải quyết đối với cấp Giấy CNQSDĐ lần đầu là không quá năm mươi lăm (55) ngày làm việc (không kể thời gian công bố công khai danh sách các trường hợp xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thời gian người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính) kể từ ngày Uỷ ban nhân dân xã, thị trấn nhận đủ hồ sơ hợp lệ cho tới ngày người sử dụng đất nhận được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. (Điều 135).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    thaottk (06/04/2013)