Chuyển mục đích sử dụng đất.

Chủ đề   RSS   
  • #268214 10/06/2013

    pthuythuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chuyển mục đích sử dụng đất.

    Anh tôi có một mảnh đất ở huyện Hóc Môn, mục đích sử dụng là đất trồng cây lâu năm khác (LNK). Năm 2008, anh tôi xây chuồng trại chăn nuôi heo trên mảnh đất này, xung quanh cũng có nhiều hộ gia đình cùng chăn nuôi heo như vậy. Anh tôi chăn nuôi bình thường từ năm 2008  tới nay. Năm 2012, bỗng dưng UBND huyện Hóc Môn có quyết định xử phạt hành chính về bảo vệ môi trường, tuy nhiên anh tôi phản đối không thực hiện (không thực hiện hình phạt chính và biện pháp khắc phục hậu quả).

    Hiện nay, anh tôi làm thủ tục đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất, từ đất trồng cây lâu năm khác sang đất nông nghiệp khác (trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép). Tuy nhiên Phòng TNMT huyện không cho phép với lý do anh tôi vi phạm pháp luật đất đai. 

    Xin cho tôi biết, Phòng TNMT huyện quyết định như vậy có đúng không? Xin nói thêm rằng, lúc đoàn thanh tra xuống cơ sở chăn nuôi heo của anh tôi kiểm tra và ra quyết định xử phạt không có mặt của anh tôi ở đó, chỉ có một số người làm công chứng kiến mà thôi!

    Xin cho tôi hỏi thêm trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép thì trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về thủ tục hành chính quy định như dưới đây. Vậy Phòng TNMT lấy lý do anh tôi vi phạm gây ô nhiễm môi trường để không cho phép chuyển mục đích sử dụng đất có phù hợp với quy định của pháp luật không?

    -         Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, trường hợp đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất không phù hợp với quy định tại khoản 2 Điều 36 của Luật Đất đai thì trả lại hồ sơ và thông báo rõ lý do;

    -         Trường hợp đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất phù hợp với quy định tại khoản 2 Điều 36 của Luật Đất đai thì xác nhận vào tờ khai đăng ký và chỉnh lý giấy chứng nhận theo quy định.

     
    7468 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268865   13/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào bạn

    Theo nghị định Số: 81/2006/NĐ-CP Nghị định Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, khi cơ sở có hành vi vi phạm môi trường thì cớ quan chức năng có quyền "Cấm hoạt động hoặc buộc di dời cơ sở đến vị trí xa khu dân cư và phù hợp với sức chịu tải của môi trường đối với các vi phạm quy định tại các khoản 10, 11, 12, 22, 23, 24 và khoản 25 Điều này;" .

    Như vậy, nếu anh bạn đã bị xử phạt hành chính nhưng chưa thực hiện biện pháp khắc phục thì Phòng Tài Nguyên Môi giải quyết như trên là có cơ sở (nhằm Cấm hoạt động hoặc buộc di dời cơ sở ) vì theo tôi nghĩ anh bạn định chuyễn sang đất nông nghiệp khác là dùng để chăn nuôi thì phải .

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
  • #269196   14/06/2013

    pthuythuong
    pthuythuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo nghị định Số:81/2006/NĐ-CP Nghị định Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường, khi cơ sở có hành vi vi phạm môi trường thì cớ quan chức năng có quyền "Cấm hoạt động hoặc buộc di dời cơ sở đến vị trí xa khu dân cư và phù hợp với sức chịu tải của môi trường đối với các vi phạm quy định tại các khoản 10, 11, 12, 22, 23, 24 và khoản 25 Điều này;" .

    Như vậy, nếu anh bạn đã bị xử phạt hành chính nhưng chưa thực hiện biện pháp khắc phục thì Phòng Tài Nguyên Môi giải quyết như trên là có cơ sở (nhằm Cấm hoạt động hoặc buộc di dời cơ sở ) vì theo tôi nghĩ anh bạn định chuyễn sang đất nông nghiệp khác là dùng để chăn nuôi thì phải .

    Chân thành cám ơn bạn Minhthao1980 nhé! Mình cũng tìm hiểu kỹ về vấn đề này rồi nhưng thấy bế tắc quá! Hiện giờ tại mảnh đất trên ông anh mình đã xây dựng chuồng trại chăn nuôi kiên cố, quy mô. Giờ mà buộc phải tháo dỡ, di dời thì không biết đi đâu, về đâu. Anh ấy muốn chuyển mục đích sử dụng đất để chăn nuôi lâu dài luôn.

    Mình có tìm hiểu thì không thấy văn bản pháp luật nào nói về việc: anh có vi phạm thì không được chuyển mục đích sử dụng đất? Giờ mình muốn chuyển mục đích sử dụng đất, mà lại là trường hợp chỉ phải đăng ký, không cần phải xin phép nữa, sao lại khó khăn thế nhỉ? Ở đây mình cũng không hiểu phân chia ra hai khái niệm: "đăng ký" và " xin phép" là thế nào nữa? Kiểu gì thì cũng phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước. Nếu theo cách hiểu của mình thì "đăng ký" nghĩa là tôi chỉ làm thủ tục đăng ký, thông báo cho cơ quan nhà nước biết thôi, chứ đâu cần phải được sự cho phép?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #269256   14/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 59 lần


    Chào bạn !

    bạn viết :

    Ở đây mình cũng không hiểu phân chia ra hai khái niệm: "đăng ký" và " xin phép" là thế nào nữa?

    Bạn tìm hiểu về vấn đề này với mục đích tranh cãi hoặc khiếu nại thì không thể đạt mục đích mà sẽ làm cho họ căng thẳng với bạn thêm (trong khi mình cũng có sai)!

    Trong xây dựng (tương tự đất đai) cũng có "đăng ký" và " xin phép", cả 2 chỉ khác nhau là thủ tục "đăng ký" xây dựng thì đơn giản hơn "xin phép" rất nhiều; Nhưng đều phải có sự đồng ý của chính quyền sau khi kiểm tra.

    Tôi nghĩ là bạn nên tìm cách khác chứ đừng căng thẳng lý luận với họ !

    Nếu theo cách hiểu của mình thì "đăng ký" nghĩa là tôi chỉ làm thủ tục đăng ký, thông báo cho cơ quan nhà nước biết thôi, chứ đâu cần phải được sự cho phép?

    Nếu đúng như bạn nghĩ thì họ kêu bạn đăng ký cho họ làm gì ? Và thực tế đã chứng minh bạn nghĩ sai.

    Trân trọng !

     

     

    Cập nhật bởi minhthao1980 ngày 14/06/2013 06:06:22 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhthao1980 vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (13/08/2014)
  • #338676   13/08/2014

    thuonghoang_83
    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 5 lần


    xin hỏi đất nằm trong hạn mức giao đất, khi chuyển mục đích có phải xin phép. Ví dụ ông A có thửa đất ở và vườn là 500m2, trong GCNQSD đất ghi 200m2 đất ở, 300m2 đất TCLN. Hạn mức ở địa phương ông A theo quy định là 300m2. Vây khi chuyển mục đích sử dụng thêm 100m2 có phải xin phép cơ quan nhà nước hay chỉ đăng ký với Văn phòng ĐKQSD đất. Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |