CHUYỂN ĐỔI DN TỪ CÔNG TY TNHH MTV SANG CỔ PHẦN HÓA

Chủ đề   RSS   
  • #197008 27/06/2012

    nhansu_123

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 437
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    CHUYỂN ĐỔI DN TỪ CÔNG TY TNHH MTV SANG CỔ PHẦN HÓA

    Kính gửi Luật sư. Tôi tên là Phạm Văn Dương, quản lý nhân sự của Công ty TNHH MTV môi trường đô thị Nghệ An, hiện nay đơn vị đang chuẩn bị cổ phần hóa DN, xin Luật sư cho biết nếu đơn vị cổ phần hóa thì người lao động dôi dư của đơn vị có được hưởng các chế độ chính sách theo Nghị định91/2010/NĐ-CP của Chính phủ hay không?, nếu được hưởng thì lấy từ nguồn kinh phí nào. Tại vì năm 2009 đơn vị đã chuyển đổi từ DNNN sang công ty TNHH MTV,  lao động dôi dư lúc đó đã được hưởng chế độ dôi dư theo Nghị định 110 của Chính phủ

     
    6872 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197161   28/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10366)
    Số điểm: 57267
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4360 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Nghị định số 91/2010/NĐ-CP quy định về chế độ giải quyết đối với người lao động dôi dư khi sắp xếp lại các công ty TNHH MTV do nhà nước làm chủ sở hữu có hiệu lực thi hành từ ngày 10/10/2010 nên việc sắp xếp lại (cổ phần hóa) công ty bạn diễn ra sau thời điểm văn bản này có hiệu lực thì dĩ nhiên phải áp dụng văn bản này (mặc dù năm 2009 đơn vị bạn đã chuyển đổi loại hình doanh nghiệp và chế độ của người lao động dôi dư đã giải quyết theo Nghị định số 110/2007/NĐ-CP)

    Tại điều 7 của văn bản nêu trên quy định nguồn kinh phí giải quyết như sau:

    Điều 7. Nguồn kinh phí hỗ trợ lao động dôi dư do sắp xếp lại công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu

    1. Đối với công ty thực hiện cổ phần hóa, bán doanh nghiệp, nguồn kinh phí để giải quyết chính sách đối với lao động dôi dư lấy từ tiền bán cổ phần lần đầu, bán doanh nghiệp. Trường hợp không đủ thì được bổ sung từ:

    a) Quỹ Hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp tại Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước đối với công ty trực thuộc Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; toàn bộ tổng công ty, toàn bộ tập đoàn, công ty mẹ.

    b) Quỹ Hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp tại tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước, công ty mẹ đối với công ty trực thuộc tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước, công ty mẹ. Trường hợp không đủ thì được bổ sung từ Quỹ Hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp tại Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước.

    2. Đối với công ty thực hiện giao, giải thể, phá sản, chuyển thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, chuyển thành đơn vị sự nghiệp, nguồn kinh phí do:

    a) Quỹ Hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp tại Tổng công ty Đầu tư và Kinh doanh vốn nhà nước chi đối với công ty thuộc Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; toàn bộ tổng công ty, toàn bộ tập đoàn, công ty mẹ.

    b) Quỹ Hỗ trợ sắp xếp doanh nghiệp của tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước chi đối với doanh nghiệp thuộc tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhansu_123 (05/07/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com