DanLuat 2015

Chưa thanh toán tiền hàng nhưng hợp đồng có hiệu lực đến ngày trước thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #186222 16/05/2012

    hannhu1982

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chưa thanh toán tiền hàng nhưng hợp đồng có hiệu lực đến ngày trước thanh toán

    Xin chào
    Anh chị hãy giúp e vướng mắc này nhé
    Bên e bán hàng. giá trị đơn hàng là 80 triệu.
    Thời gian giao hàng là 27/5/2012
    Thời hạn thanh toán là sau 20 ngày kể từ ngày giao hàng
    Nhưng Hợp đồng lại ghi: Hợp đồng có hiệu lực từ ngày ký đến ngày 31/5/2012
    E vướng mắc chỗ này. E hiểu thì hết ngày 31/5/2012 là hợp đồng không còn hiệu lực nữa.Tiền hàng bên e chưa nhận được vi sau 20 ngày mới thanh toán, khoảng 20/6/2012 bên e mới nhận được tiền hàng.
    Vậy trường hợp sau 20 ngày khách hàng chưa thanh toán thì bên e có kiện họ ra tòa thì có được không? Hợp đồng này có đúng pháp luật quy định không?
    Các anh chi hãy giúp e. Em đang rất cần
    Cảm ơn
     
    3996 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186241   16/05/2012

    hannhu1982
    hannhu1982

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cả nhà giúp e với. e đang cần sự giúp đỡ để giải quyết vướng mắc trên
     
    Báo quản trị |  
  • #186290   17/05/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào bạn!
    Công ty bạn có thể khởi kiện nếu bên kia không thanh toán.
    Hợp đồng hợp pháp, những điều khoản mâu thuẫn được giải thích theo thỏa thuận hoặc theo tinh thần của hợp đồng và điều kiện thực tế trong quá trình thực hiện.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #186304   17/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17437
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:
               Bạn chưa trình bày rõ bạn ký kết hợp đồng mua bán trên với tư cách cá nhân hay tư cách pháp nhân như vậy rất khó để xác định nghành luật điều chỉnh giải quyết khi xảy ra tranh chấp.
               Theo quy định tại Điều 50 Luật thương mại 2005 quy định

                Điều 50. Thanh toán
              1. Bên mua có nghĩa vụ thanh toán tiền mua hàng và nhận hàng theo thỏa thuận.
            2. Bên mua phải tuân thủ các phương thức thanh toán, thực hiện việc thanh toán theo trình tự, thủ tục đã thỏa thuận và theo quy định của pháp luật.
            3. Bên mua vẫn phải thanh toán tiền mua hàng trong trường hợp hàng hoá mất mát, hư hỏng sau thời điểm rủi ro được chuyển từ bên bán sang bên mua, trừ trường hợp mất mát, hư hỏng do lỗi của bên bán gây ra.

               Như vây, trong trường hợp này bạn và phía đối tác của bạn thỏa thuận sau 20 ngày khi giao hàng bên mua hàng mới có nghĩa vụ thanh toán cho bên bạn. Do vậy, Hợp đồng bạn và phía đối tác vẫn còn hiệu lực pháp luật. Sau 20 ngày phía đối tác không thực hiện việc thanh toán thì bạn khởi kiện vụ tranh chấp trên ra tòa án nơi phía đối tác cư trú nếu là cá nhân nếu là pháp nhân nơi đặt trụ sở trình tự thủ tục theo quy định của BLTTDS 2004.
            *Chú ý:Trường hợp trên của anh cũng là một việc anh cần chú ý tới việc thương thảo, ký kết khi ký kết hợp đồng mua bán hàng hóa, Bên anh là bên bán thì nên chú ý về điều khoản nghĩa vụ thanh toán thường là thanh toán trước 50% giá trị hợp đồng và thanh toán nốt số tiền còn lại khi bên bán giao hàng đúng thời hạn. Về điều kiện giao nhận hàng hóa, kiểm kê hàng hóa, chứng từ
             Để được giải đáp rõ hơn vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

              

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-