Chưa có sổ hồng có được kinh doanh lưu trú không?

Chủ đề   RSS   
  • #535521 24/12/2019

    Chưa có sổ hồng có được kinh doanh lưu trú không?

    Em xin hỏi luật sư,

    Tình trạng nhà em chưa có sổ hồng, có thể mở homestay kinh doanh lưu trú hoặc cho thuê không ạ?

     
    969 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvycandy@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537037   08/01/2020

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 118 Luật nhà ở 2014 quy định điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch thì giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có giấy chứng nhận:

    - Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai;

    - Tổ chức thực hiện tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương;

    - Mua bán, thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở để phục vụ tái định cư không thuộc sở hữu nhà nước; bán nhà ở quy định tại khoản 4 Điều 62 của Luật này;

    - Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở; …

    Đồng thời, theo quy định tại khoản 9 Điều 72 Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định về các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch, theo đó:

    - Trường hợp cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở (trừ trường hợp cho thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước) thì bên cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở phải có hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở ký với chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở nếu là mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư hoặc có Giấy phép xây dựng hoặc giấy tờ khác chứng minh quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật dân sự, pháp luật về đất đai nếu là đầu tư xây dựng nhà ở.

    => Như vậy, trường hợp của chị cho thuê homestay tuy không cần sổ hồng nhưng cũng cần các giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch theo quy định trên.

     
    Báo quản trị |