Chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #216571 28/09/2012

    ketoantiendan

    Female
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn GTGT

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi một chút về v/đ chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn GTGT

    Theo hướng dẫn tại điểm d, khoản 2, Điều 14 của Thông tư153/2010/TT-BTC:

    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    Nhưng có 2 trường hợp sau em muốn nhờ  luật sư trợ giúp.

    1. Trên hoá đơn GTGT có 3 chỉ tiêu:
                                       - Người mua hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Người bán hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Thủ trưởng đơn vị ( Ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên )
    Nếu Thủ trưởng đơn vị không ký, chỉ có chữ ký của người mua hàng & người bán hàng, hoá đơn đóng dấu treo trên góc trái thì hoá đơn đó có được thuế chấp nhận không? Có phải xin giấy uỷ quyền không?
    2. Trên hoá đơn GTGT có 2 chỉ tiêu:
                                       - Người mua hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Người bán hàng ( Ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên )
    Hoá đơn đóng dấu treo trên góc trái, có chữ ký của người mua hàng & người bán hàng ( chữ ký của nhân viên bán hàng - không phải của thủ trưởng đơn vị ) thì hoá đơn đó có được thuế chấp nhận không? Có phải xin giấy uỷ quyền không?

     
    21794 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216734   28/09/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    ketoantiendan viết:

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi một chút về v/đ chữ ký của thủ trưởng đơn vị trên hoá đơn GTGT

    Theo hướng dẫn tại điểm d, khoản 2, Điều 14 của Thông tư153/2010/TT-BTC:

    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    Nhưng có 2 trường hợp sau em muốn nhờ  luật sư trợ giúp.

    1. Trên hoá đơn GTGT có 3 chỉ tiêu:
                                       - Người mua hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Người bán hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Thủ trưởng đơn vị ( Ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên )
    Nếu Thủ trưởng đơn vị không ký, chỉ có chữ ký của người mua hàng & người bán hàng, hoá đơn đóng dấu treo trên góc trái thì hoá đơn đó có được thuế chấp nhận không? Có phải xin giấy uỷ quyền không?
    2. Trên hoá đơn GTGT có 2 chỉ tiêu:
                                       - Người mua hàng ( Ký, ghi rõ họ tên )
                                       - Người bán hàng ( Ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên )
    Hoá đơn đóng dấu treo trên góc trái, có chữ ký của người mua hàng & người bán hàng ( chữ ký của nhân viên bán hàng - không phải của thủ trưởng đơn vị ) thì hoá đơn đó có được thuế chấp nhận không? Có phải xin giấy uỷ quyền không?

    Chào bạn!

    Trường hợp 1: Đây là hóa đơn dạng củ khi đó mua ở chi cục thuế . Sau khi BTC yêu cầu hủy thì nó không còn có tác dụng nữa. 

    Nếu trước kia thì không cần đóng dấu treo. Chỉ cần có chữ ký của người bán hàng là được.

    Tên người mua hàng bạn có thể để: Bán hàng qua điện thoai hay có chữ ký càn tôt.

    Trường hợp 2:

    Thì bạn làm theo hướng dẫn đã trích phần trên

     
    Báo quản trị |  
  • #317313   08/04/2014

    sacmauviet
    sacmauviet

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư ơi cho em hỏi:

    trên hóa đơn mà đã có chữ kí của thủ trưởng đơn vị thì mục người bán hàng không phải kí đúng ko ạ?

     
    Báo quản trị |