CHỦ ĐẦU TƯ XÁC NHẬN VÀO VĂN BẢN CHUYỂN NHƯỢNG HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ Ở KHI BÊN BÁN CHƯA THỰC HIỆN NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Chủ đề   RSS   
  • #374023 13/03/2015

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 17 lần


    CHỦ ĐẦU TƯ XÁC NHẬN VÀO VĂN BẢN CHUYỂN NHƯỢNG HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ Ở KHI BÊN BÁN CHƯA THỰC HIỆN NỘP THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

     

    Tôi (chủ đầu tư) bán căn hộ chung cư cho anh A.

    Hiện nay, chưa bàn giao cho anh A, nhưng anh A chuyển nhượng lại cho anh B.

    Thủ tục chuyển nhương hợp đồng A và B đã làm xong tại văn phòng Công chứng.

    Sau đó:

    A nhờ phía tôi (chủ đầu tư) xác nhận vào văn bản bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở này.

    Nhưng A chưa đóng thuế thu nhập cá nhân. (tức trong hồ sơ không có Bản sao biên lai thuế thu nhập). A nói sẽ thực hiện việc này sau.

     

    Hỏi: 

    Việc Tôi (chủ đầu tư)xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở khi bên chuyển nhượng chưa hoàn thành nghĩa vụ thuế) , tôi biết theo luật là bên A phải làm việc này trước.

    1) Nhưng tôi muốn hỏi là việc tôi xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng như vậy  có được không?

    2) Hậu quả pháp lý? Thời điểm nào là thời điểm chuyển giao quyền và nghĩa vụ từ A sang B.

    Cảm ơn.

    Cập nhật bởi nickname2014 ngày 13/03/2015 01:35:34 CH
     
    10173 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #376514   28/03/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Theo quy định tại điều 5 Luật công chứng 2014 thì Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.
     
    Do vậy, văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai có hiệu lực từ ngày công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng. Cũng từ thời điểm này, các quyền và nghĩa vụ theo hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai được chuyển từ người mua trước đó sang người mua mới.
     
    Việc chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai khi bên chuyển nhượng chưa có biên lai thuế thu nhập hoặc giấy tờ chứng minh về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế là không đúng trình tự, thủ tục quy định tại điều 20 Thông tư 16/2010/TT-BXD hướng dẫn Nghị định 71/2010/NĐ-CP về Luật nhà ở do Bộ Xây dựng ban hành.
     
    Hành vi này có bthể bị xử phạt theo  Nghị định 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở 

    Điều 35. Vi phạm quy định về kinh doanh bất động sản

    1. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản thuộc diện phải giao dịch qua sàn giao dịch bất động sản mà không thông qua sàn giao dịch bấđộng sản theo quy định;

    b) Không có chức năng kinh doanh bất động sản nhưng thực hiện mua bán, chuyn nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản;

    c) Bán, chuyn nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản không đúng trình tự, thủ tục quy định;

    d) Không xác nhận hoặc xác nhận sai quy định các bất động sản đã thực hiện giao dịch mua bán, chuyn nhượng, cho thuê, cho thuê mua thông qua sàn giao dịch bt động sản;

    đ) Xác định vn pháp định để đăng ký kinh doanh bất động sản không đúng theo quy định;

    e) Không cung cấp hoặc cung cấp không chính xác, đầy đủ giấy tờ và các thông tin liên quan đến bất động sản bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua cho khách hàng thực hiện giao dịch bt động sản tại sàn giao dịch bất động sản theo quy định;

    g) Không gửdanh sách hoặc gửi danh sách không chính xác đến cơ quan có thm quyn để xác nhận danh sách người được phân chia sản phẩm nhà ở theo quy định;

    h) Chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản thuộc đối tượng phải báo cáo nhưng không thực hiện báo cáo hoặc báo cáo không đúng quy định về tình hình triển khai đầu tư xây dựng và kinh doanh dự án bất động sản;

    i) Không công khai thông tin về bất động sản theo quy định;

    k) Kê khai vốn chủ sở hữu để đăng ký đầu tư dự án khu đô thị mới, dự án phát triển nhà ở, dự án đầu tư hạ tầng kỹ thuật khu công nghiệp không đúng quy định.

     
     
     
    Báo quản trị |