Chủ đất cũ không giao lại bìa đỏ khi bán đất cho chủ mới

Chủ đề   RSS   
  • #462343 24/07/2017

    anhnt72

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chủ đất cũ không giao lại bìa đỏ khi bán đất cho chủ mới

    kính chào luật sư ạ!
     
    Tôi có việc thắc mắc muốn hỏi như sau ạ
    tôi mua đất cách đây hơn 10 năm đã có giấy chuyển nhượng quyền sử dụng mà người bán đã chuyển cho tôi nhưng cất giấu bìa đỏ không giao cho tôi để tôi đổi sổ mới mang tên tôi mà lại đem đi thế chấp để vay ngoài.
    Vậy theo luật sư người bán đã phạm phải tội gì và xử phạt ra sao?
    kính mong luật sư sớm có lời giải đáp giúp tôi ạ!
    Tôi xin chấn thành cảm ơn! 
     
     
    1508 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhnt72 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539914   29/02/2020

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

    Theo thông tin bạn cung cấp, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa chủ cũ và bạn đã được 10 năm. Thời điểm bạn mua áp dụng quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005 quy định tại điều 697 như sau:

    Điều 697. Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

    Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất chuyển giao đất và quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng, còn bên nhận chuyển nhượng trả tiền cho bên chuyển nhượng theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai.

    Theo đó nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo Bộ luật Dân sự 2005 gồm: Điều 699. Nghĩa vụ của bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất 

    Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Chuyển giao đất cho bên nhận chuyển nhượng đủ diện tích, đúng hạng đất, loại đất, vị trí, số hiệu và tình trạng đất như đã thoả thuận; 

    2. Giao giấy tờ có liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng. 

    Theo quy định trên, trong trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, bên bán có nghĩa vụ chuyển giấy tờ liên quan đến quyền sử dụng đất cho bên nhận chuyển nhượng cho bên mua. Việc bên bán không giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) cho bạn là đã vi phạm nghĩa vụ của hợp đồng. Vì vậy, bạn có thể khởi kiện bên bán ra tòa án để yêu cầu bên bán phải thực hiện đúng nghĩa vụ của mình, đó là phải giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"