chồng muốn ly hôn do vợ hiếm muộn

Chủ đề   RSS   
  • #316740 04/04/2014

    hanhnguyen983985

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chồng muốn ly hôn do vợ hiếm muộn

    Xin chào luật sư! Xin tư vấn giúp tôi.

    Tôi lấy chồng được 3 năm, tôi chưa có con do sảy thai nhiều lần. Chồng tôi là con độc nhất, giờ mẹ chồng tôi bắt chồng tôi phải bỏ tôi và lấy vợ khác để sinh con nối dõi. Nếu không nghe theo thì bà sẽ bỏ nhà đi hoặc tự tử. Do áp lực nên chồng tôi phải viết đơn ly hôn. Giữa 2 vợ chồng tôi chưa bao giờ xảy ra mâu thuẫn hay cãi vã, thậm chí là khá hợp tính và hạnh phúc. Nhưng trong đơn thì chồng tôi viết là do vợ chồng không hợp nhau nên muốn ly hôn.  Vậy thì đơn của chồng tôi có được tòa chấp thuận không? Tôi phải làm sao để tòa bác đơn ly hôn của chồng? Tôi muốn kéo dài thời gian để sinh con, vì trường hợp của tôi không phải là vô sinh mà vẫn chữa được.

    Tôi mong nhận được sự tư vấn của luật sư! Xin cảm ơn luật sư!

     
    4275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316877   05/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Theo hướng dẫn tại mục 8 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP về "Căn cứ cho ly hôn (Điều 89 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000)

    a. Theo quy định tại khoản 1 Điều 89 thì Toà án quyết định cho ly hôn nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài được, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    a.1. Được coi là tình trạng của vợ chồng trầm trọng khi:

    - Vợ, chồng không thương yêu, quý trọng, chăm sóc, giúp đỡ nhau như người nào chỉ biết bổn phận người đó, bỏ mặc người vợ hoặc người chồng muốn sống ra sao thì sống, đã được bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, nhắc nhở, hoà giải nhiều lần.

    - Vợ hoặc chồng luôn có hành vi ngược đãi, hành hạ nhau, như thường xuyên đánh đập, hoặc có hành vi khác xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm và uy tín của nhau, đã được bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, đoàn thể nhắc nhở, hoà giải nhiều lần.

    - Vợ chồng không chung thuỷ với nhau như có quan hệ ngoại tình, đã được người vợ hoặc người chồng hoặc bà con thân thích của họ hoặc cơ quan, tổ chức, nhắc nhở, khuyên bảo nhưng vẫn tiếp tục có quan hệ ngoại tình;

    a.2. Để có cơ sở nhận định đời sống chung của vợ chồng không thể kéo dài được, thì phải căn cứ vào tình trạng hiện tại của vợ chồng đã đến mức trầm trọng như hướng dẫn tại điểm a.1 mục 8 này. Nếu thực tế cho thấy đã được nhắc nhở, hoà giải nhiều lần, nhưng vẫn tiếp tục có quan hệ ngoại tình hoặc vẫn tiếp tục sống ly thân, bỏ mặc nhau hoặc vẫn tiếp tục có hành vi ngược đãi hành hạ, xúc phạm nhau, thì có căn cứ để nhận định rằng đời sống chung của vợ chồng không thể kéo dài được.

    a.3. Mục đích của hôn nhân không đạt được là không có tình nghĩa vợ chồng; không bình đẳng về nghĩa vụ và quyền giữa vợ, chồng; không tôn trọng danh dự, nhân phẩm, uy tín của vợ, chồng; không tôn trọng quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo của vợ, chồng; không giúp đỡ, tạo điều kiện cho nhau phát triển mọi mặt."

     

    Vì vậy, với lý do thật là do chưa sinh được con cho nhà chồng và 2 vợ chồng không mâu thuẫn gì, sống hạnh phúc với nhau thì khả năng Tòa bác đơn ly hôn là rất cao.

    Tại Tòa bạn cứ trình bày các lý do thật để Tòa án xem xét và giải quyết cho bạn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    hanhnguyen983985 (06/04/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com