HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Cho vay bao nhiêu là nặng lãi?

Chủ đề   RSS   
  • #24558 27/04/2009

    hongthamnt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho vay bao nhiêu là nặng lãi?

    Tôi hiện có cho một người vay 20 triệu, lãi suất 5%/tháng. Nhưng đã hơn 5 tháng nay người ấy không trả tiền. Tôi đã nộp đơn cho công an xã nơi bà ta ở và được hẹn sẽ thanh toán hết tiền vốn và tiền lãi (tính tròn là 5 triệu sau khi đã giảm trừ) trong vòng 2 tháng. Nhưng đúng 2 tháng ra công an xã thì bà ta lại hẹn tiếp. Vậy xin hỏi tôi phải tiếp tục nộp đơn ra cơ quan chức năng nào, hình phạt đối với bà ta (bà ta hiện đang trong tình trạng bị án treo vì đã có tiền án là lừa đảo) và tôi cho vay như vậy có phải là nặng lãi không?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #24559   04/09/2008

    VietThuong
    VietThuong
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2008
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 3221
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 56 lần


    Theo Đ 136 BLHS “mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà Pháp Luật quy định ” có nghĩa là vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước quy định; (Ví dụ: Ngân hàng Nhà nước công bố lãi suất cho vay mua nhà là 0,9%/tháng mà các bên vay mượn với nhau cũng cùng mục đích đó mà lãi suất 1,6%/tháng là nặng lãi (vì vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng).Vì vậy bạn cho người ta vay voi mục đích gì thì mới xem bạn có cho vay nang lai hay ko? ngoài ra còn phải căn cứ vào quy định tại  Điều 163.  Tội cho vay lãi nặng (Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm. Phạm tội  thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng  đến ba năm.) khi bạn dụ dấu hiệu pháp lý như vậy thì bạn phgạm tội cho vay nặng lãi.

    Trường hợp người vay tiến của bạn đến hẹn ko trả thì bạn có thể làm đon khiếu nại đến tòa án dân sự huyện nơi bạn đang cư trú để đòi quyền lợi cho bạn. Nhưng đây ko phải là vụ án hình sự mà là một vụ kiện dân sự nên bạn phải đưa ra bằng chứng chứng minh dc bạn đã cho người ta vay tiền và đến đúng thời hạn mà người ta chưa trả lại bạn, như vậy bạn Tòa mới có đủ cơ sở pháp lý buộc người vay tiền của bạn trả tiền cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #24560   11/09/2008

    chanhnguyen
    chanhnguyen

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nói thêm

    Trường hợp người vay tiền đã hứa trả nợ trước công an xã như bạn nêu trên thì coi như là đã thừa nhận nợ
     
    Báo quản trị |  
  • #24561   15/09/2008

    Trinhnv_dn
    Trinhnv_dn
    Top 500
    Chồi

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1017
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho vay bao nhiêu là nặng lãi?

    Bạn có thể gửi đơn kiện đến TAND quận, huyện.
    Tuy nhiên việc bạn cho vay 5% là trái với quy định của NHNN, vậy nên khi tòa xử bạn chỉ có thể nhận mức lãi suất cao nhất theo quy định của NHNN mà thôi chứ không nhận đủ 5% đâu.
     
    Báo quản trị |  
  • #24562   22/04/2009

    hongthamnt
    hongthamnt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin tư vấn về việc khiếu nại đòi tiền cho vay

    Tôi có cho một người vay 20 triệu từ đầu năm 2007, chỉ viết giấy tay, không cầm thế chấp tài sản, lãi suất 6%/tháng. Trả lãi đúng hẹn được 7 tháng bà ta bắt đầu giở mòi, hẹn lần lựa. Tôi đã nộp đơn khiếu nại gửi từ cấp xã, giờ ra đến huyện và được phân xử là mỗi tháng bà ta sẽ trả cho tôi 2 triệu/ tháng trong vòng 12 tháng, tổng cộng số tiền phải thanh toán cả gốc lẫn lãi là 25 triệu. Thế nhưng đã hơn 3 tháng bà ta vẫn tiếp tục hẹn. Tôi có liên hệ với UBND huyện Bình Chánh (nơi bà ta sinh sống) thì họ trả lời rằng: Do quyết định của huyện có thời hạn 12 tháng. Nếu trong 12 tháng bà ta không thanh toán hết 25 triệu thì tôi mới có thể nộp đơn khiếu nại yêu cầu giải quyết tiếp. Với lại số tiền 25 triệu là rất nhỏ và đây là vụ kiện dân sự, nên hai bên phải tự thỏa thuận với nhau. Huyện trả lời như vậy có đúng không? Nếu tôi muốn tiếp tục kiện thì phải bắt đầu như thế nào. Xin luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongthamnt vì bài viết hữu ích
    nguyenanhsinh (27/07/2012)