DanLuat 2015

Cho em hỏi về giá trị pháp lý của giấy biên nhận ?

Chủ đề   RSS   
  • #293946 28/10/2013

    letoanlk1

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về giá trị pháp lý của giấy biên nhận ?

    Mấy anh/chị luật sư ơi ! Cho em hỏi giấy biên nhận trên có giá trị pháp lý không ạ ?

    Em xin cám ơn luật sư nhiều

     

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

     

    GIẤY BIÊN NHẬN

     

    Vào lúc … giờ … phút, ngày … tháng … năm …, tại …

    Ông: Nguyễn Văn A.                                                              Số CMND: 123456

    Có giao : 200.000 đồng (hai trăm nghìn đồng)

    Cho ông: Nguyễn Văn B.                                                       Số CMND: 123456

    Trong vòng 1 tháng nếu Ông Nguyễn Văn B không hoàn trả tiền theo thỏa thuận, thì ngoài việc ông B phải trả đầy đủ số tiền ông B thiếu  ông A, ông B còn phải nộp phạt cho ông A số tiền là 20.000.000 đồng (hai mươi triệu đồng)

     

    NGƯỜI GIAO                       NGƯỜI LÀM CHỨNG                    NGƯỜI NHẬN

     
    17568 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294018   29/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đối với hợp đồng vay tài sản giữa các cá nhân, tổ chức (đều không hoạt động về tín dụng, ngân hàng) thì không áp dụng mức phạt hợp đồng theo quy định tại điểm 7 Điều 402 BLDS năm 2005, bởi vì các quy định của phần hợp đồng vay tài sản trong Bộ luật dân sự không có quy định về phạt hợp đồng.

    Vì vậy,  Thỏa thuận "còn phải nộp phạt cho ông A số tiền là 20.000.000 đồng (hai mươi triệu đồng)" là không có giá trị 

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    letoanlk1 (29/10/2013)
  • #294175   29/10/2013

    letoanlk1
    letoanlk1

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết em cảm ơn luật sư nhiều ạ ! Luât sư cho em hỏi thêm 1 vài vấn đề nữa ạ.

    1. Vậy là ngoài việc nộp phạt tiền là không có giá trị, thì các nội dung còn lại đều đúng đều có giá trị pháp lý hết đúng không ạ?

    2. Cho em hỏi 1 câu nữa: nhiều khi số tiền nhỏ quá mà người ta cũng không chịu trả thì lúc đó đi kiện thì mất công quá nên em mới ghi vào phần phạt tiền. Nếu hợp đồng vay này không cho phạt tiền, vậy thì còn cách nào khác để bắt họ trả tiền không ạ ?

    3. Em nghe người ta nói là hợp đồng chỉ có giá trị khi được cơ quan chức năng chức thực chữ ký của 2 bên, vậy thì kể cả 1 hợp đồng dân sự nhỏ cũng phải đưa đến cơ quan chức năng ?

    Em xin cám ơn luật sư nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #294447   30/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Điều khoản nào vô hiệu thì nếu có tranh chấp Tòa án sẽ xử lý hậu quả phần đó.

    Các phần còn lại không trái luật thì thỏa thuận này có giá trị pháp lý.

    2. Chỉ có sự tự nguyện giao kết và thực hiện hợp đồng thôi bạn ah.

    Chứ 1 bên "lật kèo" thì buộc phải tranh chấp tại Tòa án rồi

    3. Hợp đồng vay tài sản không bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    letoanlk1 (30/10/2013)
  • #294453   30/10/2013

    letoanlk1
    letoanlk1

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi thêm ạ !

    1. Nếu như không phải là vay tiền mà là vay tài sản thì em làm giấy biên nhận giống như trên được không ? hay là phải soạn 1 mẫu khác giành riêng cho vay tài sản

    2. Nếu có vấn đề tranh chấp thì người ta sẽ bồi thường cho em tiền mặt hay bồi thường tài sản cho em vậy ạ ?

    3.Hợp đồng vay tài sản thì cũng không cần chứng thực chữ ký đúng không ạ ? Chỉ cần ký, ghi rõ họ tên là có giá trị pháp lý đúng không ạ ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #480024   27/12/2017

    Khái niệm "tiền" và "tài sản" là một bạn nhé.

    Ý của bạn ở đây "tài sản" tức đồ vật có giá trị thì đồ vật đó cũng sẽ được định giá bằng một số tiền nhất định. Ví dụ bạn cho một người khác vay nợ bằng một chiếc xe máy, tại thời điểm mua chiếc xe máy đó có giá là 15.000.000 đồng. Sau một thời gian sử dụng xe bị giảm giá trị, phải định giá lại. Nếu phát sinh tranh chấp thì khi khởi kiện lên tòa, bạn có thể yêu cầu bộ phận định giá quy ra tiền mặt chiếc xe đó có giá là bao nhiêu. Người vay có trách nhiệm phải trả lại đúng chiếc xe máy đó hoặc nếu họ lỡ bán cái xe rồi thì phải trả lại bằng tiền cho bạn, đơn giản vậy thôi.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-