HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Cho em hỏi giấy nợ như thế nào là hợp pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #62145 26/09/2010

    fantansy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi giấy nợ như thế nào là hợp pháp?

    Em có cho 1 người vay nhưng vì quen bít nên chỉ làm sơ sài ko bít giấy nợ như thế có đc pháp luật chấp nhận ko. nội dung như thế này:

    CộngHòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam
    Độc Lập Tự Do Hạnh Phúc

    Giấy Vay Nợ
    Tôi tên (đây là tên em) cho bên B là
    Họ và tên:
    SCMMN:        ngày cấp:         nơi cấp:
    nghề nghiệp:
    hộ khẩu thường trú:
    số điện thoại:
    vay số tiền là 20tr vào ngày 11/7/2010 với số tiền lãi là:
    2,5tr trả vào ngày 11/8/2010
    2tr trả vào ngày 11/9/2010
    và hoàn trả 20tr tiền gốc vào ngày 11/10/2010
                                                 người vay:
                                                    kí tên

    Em chỉ làm 1 bản hiện nay em đang giữ.giấy nợ của em có hiệu lực pháp lí ko? và em có bị tội cho vay nặng lãi ko? khi đưa ra tòa có chấp nhận giấy nợ của em ko?

    Hiện người đi vay đang mất khả năng chi trả vậy em có thể thưa kiện lên tòa để đòi lại tiền ko? và em có bị người cho vay kiện lại là cho vay nặng lãi ko?

    Hiện người đi vay là sinh viên sinh năm 1990 thì có thể khởi kiện và đòi gia đình của bên B trả tiền cho em đc ko? và có ảnh hưởng gì đến việc học tập của người đi vay ko? mong các luật sư tư vấn cho em.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #62156   26/09/2010

    lstri
    lstri
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (242)
    Số điểm: 1899
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 51 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Giấy vay nợ của bạn mặc dù rất sơ sài nhưng vẫn có giá trị pháp lý.

    Chỉ phạm tội cho vay nặng lãi khi thoả mãn điều kiện; Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm #0070c0;">(k1 điều 163 BLHS)

    Không thể kiện gia đình B được vì B đã thành niên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự.

    Có thể khởi kiện tại toà án có thẩm quyền yêu cầu B trả tiền gốc và lãi theo quy định pháp luật nếu B vi phạm thoả thuận vay..

    Trân trọng.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #62198   26/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 100
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3272
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Theo như lstri tư vấn đã đầy đủ tôi xin bổ sung rõ hơn như sau :

    1. Giấy nợ có hiệu lực pháp lý không ?

    Theo quy định tại #0070c0;">Điều 471 Bộ luật Dân sự năm 2005#0070c0;">: “Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.

    Pháp luật hiện hành không quy định bắt buộc về hình thức của hợp đồng vay tài sản cũng như việc phải công chứng, chứng thực hợp đồng này.Vậy giấy viết tay này cũng được coi là một hợp đồng vay tài sản.

    Để khởi kiện như lstri đã nêu.

    2. Về việc cho vay nặng lãi ?
    Theo #0070c0;">khoản 1 điều 163 Tội cho vay nặng lãi
    <!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <![endif]-->#0070c0;">Bộ luật hình sự số 15/1999/QH10

    " Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ  mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm."

    Theo đó mức lãi suất cao nhất mà nhà nước quy định là: mức lãi suất không được quá 150% của lãi suất cơ bản ngân hàng do nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    Theo Quyết định số 1566/ QĐ-NHNN có hiệu lực từ 1/7/2010 qui định lãi xuất cơ bản đồng Việt Nam là 8%/ năm vậy mức cao nhất là: ( 8%/năm : 12) x 150% = 1%/tháng, mức cho vay nặng lãi là mức cho vay hơn mức (1%/tháng x 10 = 10%/tháng).

    Trong trường hợp của bạn bình quân dưới 10%/ tháng vậy chưa phạm tội cho vay nặng lãi.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #62256   26/09/2010

    fantansy
    fantansy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em có đọc tham khảo 1 số bài viết trong diễn đàn thấy mức cho vay 4%/tháng đã vi phạm pháp luật, nhưng mức 4%/tháng vẫn < 10% vậy tại sao vậy bị vi phạm pháp luật?
     
    Báo quản trị |  
  • #62257   26/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5179)
    Số điểm: 49627
    Cảm ơn: 1800
    Được cảm ơn 3292 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Hình như bạn chưa hiểu hết nội dung tư vấn của lstri và manhtamvt.

    Mức lãi suất để coi là phạm tội cho vay nặng lãi là lớn hơn gấp 10 lần mức lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước quy định chứ không phải là lớn hơn 10% đâu bạn.

    Bạn manhtamvt đưa ra cái ví dụ theo mức lãi năm 2010, nên tính ra cụ thể là 10%, nhưng nếu theo mức lãi các năm khác thì có thể thấp hơn hoặc cao hơn 10%.

    Nói chung, khi cho vay vớilãi suất lớn gấp 10 lần lãi suất cao nhất của Ngân hàng thì phạm tội cho vay nặng lãi. Tức là vi phạm pháp luật hình sự.

    Còn cho vay với lãi suất 4% mà nếu lãi suất này vượt quá 150% lãi suất cơ bản của Ngân hàng nhà nước thì đã vi phạm pháp luật dân sự.

    Ví dụ: lãi suất ngân hàng quy định là 2%/tháng thì các cá nhân chỉ có quyền cho vay với mức lãi suất tối đa là 3%/tháng. Đơn giản vậy thôi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #62380   28/09/2010

    fantansy
    fantansy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đầu tiên em xin cảm ơn anh BachThanhDCmanhtamvt cùng anh lstri.

    Cảm ơn các anh nhiều em đã hiểu rùi! vậy trường hợp của em là vi phạm pháp luật dân sự! vậy trường hợp người đi vay của em là sinh viên thì cách thức trả nợ thường đc tòa án giải quyết là gì ạ.

    Em nghĩ là sinh viên thì ko có tài sản gì vậy phải trả theo hình thức trả góp hả các anh? Và em bị vi phạm luật dân sự thì có phải chịu trách nhiệm j ko ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #62394   28/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 100
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3272
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    <!--[if gte mso 9]> Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 <![endif]--><!--[if gte mso 9]> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <![endif]-->

    1. Về hình thức trả nợ thì tòa xét xử B phải chịu trách nhiệm trả tiền cho bạn, còn trả được hay không và bằng hình thức nào sau khi xét xử hai bên có thể thỏa thuận tiếp. Nếu không trả được bạn ncó quyền làm đơn gửi đến Tòa án để yêu cầu thi hành án ( vấn đề này xin ý kiến bổ xung của BachThanhDC )

    2. Về vi phạm luật dân sự : Trường hợp của bạn cho vay với lãi suất ~ 8 %/tháng là nặng lãi; vi phạm quy định về lãi suất theo khoản 1, điều 476 BLDS. Nếu vụ việc được đưa ra cơ quan pháp luật xử lý thì cơ quan pháp luật sẽ áp dụng quy định  các bên thanh toán với nhau lãi suất không vượt quá 150% lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố ( theo thời điểm cho vay như bạn nêu trên thì B chỉ phải thanh toán cho bạn 1%/tháng).


    *** Theo tôi thì đòi nợ sinh viên cũng khá dễ, bạn cứ bảo B nếu không trả sẽ báo ban giám hiệu nhà trường về việc vay nợ và có thể gặp ban giám hiệu nhà trường, gia đình B ( bố mẹ) can thiệp. Nếu không được mới tính đến việc đưa ra tòa.***

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #62402   28/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5179)
    Số điểm: 49627
    Cảm ơn: 1800
    Được cảm ơn 3292 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Về quyết định của Toà án,


    Nếu hai bên thỏa thuận ấn định ngày phải trả thì Toà án quyết định theo ngày đó. Hai bên cũng có thể thỏa thuận việc trả nợ chia làm nhiều lần vào từng ngày cụ thể.

    Nếu không có thỏa thuận thì Toà án không ấn định trong bản án mà chỉ tuyên là: "Buộc A phải có nghĩa vụ trả nợ cho B số tiền gốc là... và số tiền lãi suất là...".


    Cùng với việc tuyên nghĩa vụ trả nợ, Toà án còn phải tuyên việc người phải thi hành án phải chịu lãi suất cơ bản do chậm thi hành án. Thời điểm chịu lãi kể từ ngày Toà án đã ấn định việc thực hiện nghĩa theo thoả thuận của các bên hoặc kể từ ngày người được thi hành án có đơn yêu cầu thi hành nếu các bên không thỏa thuận ấn định ngày thực hiện nghĩa vụ.

    Đơn yêu cầu thi hành án được gửi đến cơ quan thi hành án dân sự (Chi cục, Cục) nơi Toà án xét xử sơ thẩm.

    Bổ sung về lãi suất: kể cả số tiền lãi mà người vay đã trả cho bạn cũng phải được tính lại theo mức như manhtamvt đã nêu.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63109   04/10/2010

    fantansy
    fantansy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các luật sư đã hết lòng giúp đỡ!

    Em chưa bít thủ tục để gửi đơn lên tòa như thế nào? em cần chuẩn bị những giấy tờ gì? hiện em nhà em ở quận 4 tp hcm người vay tiền em có hộ khẩu thường trú là ở gia lai hiện đang tạm trú ở thành phố HCM vậy em phải gửi đơn lên tòa án nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #362105   11/12/2014

    bác nói rỏ cho em thêm được không ak em cho vay vs lãi suất 10% tháng VD: 1 triệu thì lãi xẽ là 100k 1 tháng như thế có vi phạm pháp luật không bác

     
    Báo quản trị |