Chia tài sản không có di chúc !

Chủ đề   RSS   
  • #244940 21/02/2013

    chuot_ruby

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chia tài sản không có di chúc !

    Chào luật sư !

    Ông bà ngoại tôi đã mất và không ai để lại di chúc. Bà ngoại tôi mất năm 2011. Tài sản của ông bà ngoại để lại là một ngôi nhà, sổ đỏ đứng tên bà ngoại tôi.
    Ông bà có 4 người con : 3 chị gái và một cậu út. 4 người con đều ở cùng ông bà đến khi mẹ và các dì tôi lập gia đình.
    Vậy tôi xin hỏi việc chia tài sản (giá trị ngôi nhà) có liên quan đến việc mẹ và các dì tôi không có tên trong sổ hộ khẩu vì đã đi lấy chồng không?
    Và việc chia tài sản trong trường hợp này được chia như thế nào ?
    Cám ơn ! 

    Cập nhật bởi chuot_ruby ngày 21/02/2013 10:20:48 CH
     
    3958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245019   22/02/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày thì việc ông bà bạn chết không để lại di chúc, vì thế đối với tài sản do ông bà bạn để lại thì phải chia theo pháp luật. Cụ thể  the quy định tại Điều 676 bộ luật dân sự 2005. Người thừa kế theo pháp luật

     

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy 4 người con của ông bà bạn là những người đồng thừa kế hàng thứ nhất theo luật và mỗi người được hưởng quyền thừa kế ngang bằng nhau. Các đồng thừa kế phải thực hiện khai nhận di sản thừa kế tại cơ quan công chứng hoặc UBND cấp có thẩm quyền sau đó tiền hành phân chia thừa kế theo quy định.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    chuot_ruby (22/02/2013)
  • #245311   23/02/2013

    chuot_ruby
    chuot_ruby

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư!

    Vậy tôi xin hỏi việc chia tài sản (giá trị ngôi nhà) có liên quan đến việc mẹ và các dì tôi không có tên trong sổ hộ khẩu vì đã đi lấy chồng không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869