Chia tài sản chung

Chủ đề   RSS   
  • #223319 31/10/2012

    Hung151280

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chia tài sản chung

    Ông bà nội tôi có 9 người con (7 trai, 2 gái, đã mất 2 con trai) và mảnh đất 383m2 (Đã có giấy chứng nhận QSD năm 1998), trên sổ ghi là hộ gia đình ông Nguyễn Văn Ngọc (Ông nội tôi). Mảnh đất này được cấp cho ông bà tôi từ năm 1972. Khi cấp QSD vào năm 1998 thì trên sổ hộ khẩu chỉ còn tên Ông, bà, 2 chú, một cô, cùng con của các cô chú đó, các chú, cô khác đã chuyển khẩu ra nơi khác sinh sống. Trước khi được cấp QSD ông bà tôi và tất cả mọi người có đồng ý chia cho 2 chú mỗi chú một mảnh đất từ số đất trên (nhưng không có giấy tờ chứng minh, QSD đất vẫn cấp chung). Đến năm 1999 ông tôi mất không để lại di chúc, nay bà tôi đã già và có ý nguyện chia số đất còn lại cho tôi là cháu đức tôn (Bố tôi đã mất năm 1997) và con gái ở cùng bà và tách riêng QSD đất nhưng có chú không đồng ý cho chia tách nên không tách được sổ (Tiền sử dụng đất Bà tôi vẫn đóng hàng năm). Xin luật sư cho tôi hỏi:

    1. Các chú có cơ sở nào để đòi quyền thừa kế trên mảnh đất đó không?

    2. Nếu đòi được thì tài sản sẽ được chia như thế nào?

    3. Nếu chia tài sản Số đất ông bà tôi đã cho 2 chú có phải chia lại không hay chỉ chia số đất còn lại thôi?

    4. Năm 2003 Bà tôi có xin với chính quyền địa phương 1 mảnh đất giãn dân (Do gia đình đông người) cho một chú (Giấy tờ ghi cấp cho chú) và chú đã bán đi nơi khác ở. Vậy nay chia đất chú có được hưởng thừa kế mảnh đất của ông bà không?

     

     

     
    4339 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hung151280 vì bài viết hữu ích
    Ck (25/02/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223489   01/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, VPLS Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

           1 (2). Theo quy định của pháp luật thì "thừa kế" là việc chuyển quyền sở hữu tài sản từ người chủ sở hữu tài sản sang người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của họ sau khi người chủ sở hữu tài sản qua đời. Điều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm người có di sản chết).

    Theo thông tin bạn nêu thì bà nội bạn còn sống nên chưa phát sinh quyền thừa kế, còn ông bạn đã chết từ năm 1999, đến nay (năm 2012) đã hết thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế đối với di sản của ông nội bạn nên chú bạn không có cơ sở để đòi chia thừa kế.

          3. Nếu nguồn gốc thửa đất đó là Nhà nước chia cho hai ông bà bạn (không chia cho các con) thì GCN QSD đất phải đứng tên ông bạn và bà bạn mới đúng pháp luật, không phải cấp cho HỘ GIA ĐÌNH như thông tin bạn nêu. Nếu thửa đất đó có nguồn gốc trước đây cấp cho hộ gia đình, trong đó có có chú bạn hoặc có nguồn gốc là đất khai hoang và cấp GCN QSD đất cho hộ gia đình ông bạn trong đó có chú bạn thì chú bạn mới có thể được chia tài sản chung (của hộ gia đình).

          4. Việc chia đất giãn dân là chính sách của nhà nước đối với việc giao đất, chia đất... người được cấp đất giãn dân không làm mất quyền thừa kế di sản. Do vậy, nếu ông bà bạn qua đời không để lại di chúc thì chú đó vẫn được hưởng thừa kế của ông, bà bạn...

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    Ck (25/02/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn