Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Chi phí và thủ tục sang tên sổ đỏ nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #293529 25/10/2013

    lehuyentrang_hp162

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí và thủ tục sang tên sổ đỏ nhà đất

    XIn hỏi chi phí khi thực hiện việc sang tên sổ đỏ nhà đất, thủ tục gồm những giấy tờ gì, thời gian sang tên là bao lâu? Mong được giải đáp, thanks
     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293532   25/10/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (369)
    Số điểm: 2249
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 80 lần


    1. Thuế thu nhập cá nhân khi tách thửa.

    Theo Thông tư số 113/2011/TT-BTC của Bộ Tài chính, có hai phương pháp để tính thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng, mua bán nhà đất. Theo đó:

    Phương pháp thứ nhất: Thuế suất là 25% trên thu nhập tách thửa (giá chuyển nhượng - giá vốn) khi người nộp thuế kê khai được những hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh được giá mua và các chi phí cấp quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà; chi phí cải tạo đất, nhà; chi phí xây dựng;...

    Phương pháp thứ hai: Trường hợp không có hóa đơn, chứng từ chứng minh được giá mua và các chi phí liên quan thì áp dụng thuế suất 2% theo giá chuyển nhượng thực tế ghi trên hợp đồng tách thửa. Trong trường hợp trên hợp đồng chuyển nhượng không ghi giá chuyển nhượng hoặc ghi giá chuyển nhượng thấp hơn bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định thì giá tính thuế lấy theo bảng giá đất, giá tính lệ phí trước bạ nhà do UBND cấp tỉnh quy định.

    Theo khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 thì việc tách thửa giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau là thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân. Trong trường hợp này, hồ sơ cần có giấy tờ chứng minh quan hệ giữa người tiến hành tách thửa và người nhận chuyển nhượng như: Giấy khai sinh…

    2. Lệ phí trước bạ.

    Cũng như thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ là nghĩa vụ bắt buộc đối với thủ tục tách thửa đất. Mức phí trước bạ được tính bằng 0,5% giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng tách thửa.

    Sau khi đóng các loại phí trên vào Ngân sách Nhà nước, người nhận chuyển nhượng dùng phiếu thu phí để hoàn thiện hồ sơ sang tên sổ đỏ, nộp tại Văn phòng Đăng ký đất đai.

    Thủ tục sang tên như sau:

    • Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ người này sang người khác chúng ta cần tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình...

    •  
    • 1. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp huyện nơi có nhà đất

      2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình

      3. Cách thức thực hiện: Hồ sơ của bước trước làm cơ sở để thực hiện các bước sau và được bổ sung theo từng bước như sau:

      Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước.

      Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND cấp huyện nơi có nhà, đất)
      Thành phần hồ sơ gồm:

      - Tờ khai lệ phí trước bạ (02 bản do bên mua ký)

      - Tờ khai thuế thu nhập cá nhân (02 bản do bên bán ký. Riêng trường hợp cho tặng 04 bản).

      - Hợp đồng công chứng đã lập (01 bản chính)

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

      - CMND + Sổ hộ khẩu của cả bên mua và bên bán (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền)

      - Đối với trường hợp cho tặng, thừa kế phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.

      - Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

      + Thuế chuyển dịch quyền sử dụng đất gồm:

      - Thuế thu nhập cá nhân: 2 %

      - Thuế trước bạ: 0,5 %

      Bước 3: Kê khai sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất)

      Thành phần hồ sơ gồm:

      - Đơn đề nghị đăng ký biến động (do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

      - Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

      - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc)

      - Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc)

      - Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng

      - Thời hạn sang tên: 15 ngày

      + Lệ phí sang tên gồm:

      - Lệ phí địa chính: 15.000 đồng/trường hợp;

      - Lệ phí thẩm định: Mức thu tính bằng 0,15% giá trị (sang tên) chuyển nhượng (Tối thiểu 100.000 đồng đến tối đa không quá 5.000.000 đồng/trường hợp);

      Bước 4: Nộp đủ lệ phí theo quy định và nhận sổ đỏ.

    Trân trọng

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội Hot-line: 0936 171 023

    Email: http://www.luathoabinh.com/

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    hoada921 (26/10/2013) phantrongagpps (23/12/2013) lehuyentrang_hp162 (20/03/2014)
  • #293723   27/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (487)
    Số điểm: 3740
    Cảm ơn: 238
    Được cảm ơn 209 lần


    Chào bạn luathoabinh !

    Câu hỏi là chi phí và thủ tục sang tên, không phải là thủ tục tách thữa !

     

     
    Báo quản trị |  
  • #310019   19/02/2014

    cho hỏi là có phải trường hợp nào cũng phải thẩm định hay không và việc thẩm định nhằm mục đích gì. Xin cảm ơn các anh

     
    Báo quản trị |  
  • #314703   20/03/2014

    luandeptrai
    luandeptrai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Luật sư cho tôi hỏi: Về việc tách và sang tên sổ đỏ

    Ông nội tôi mất năm 2011, bà nội tôi vẫn còn sống và đang ở trên mảnh đất 800m2 (có một phần là nhà thờ họ s= 300m2)mà hai ông bà tôi gây dựng lên. Ông bà tôi có 4 người con (4 trai , trước khi chết ông tôi không để lại di chúc. Năm 2002 chú thím tôi có bàn bạc với ông bà là tách thửa đất đó làm 3 phần để làm sổ đỏ cho giảm bớt tiền thuế đất (hai phần đã có sổ đỏ đứng tên hai chú, 1 phần để cho bà nhưng chưa làm sổ). Hiện nay gia đình tôi muốn gộp vào một sổ đứng tên của bà với mục đích để làm nhà thờ. Chú thím tôi không đồng ý đứng tên của bà mà phải đứng tên của ông đã mất cách đây 3 năm hoặc phải chia đều làm 4 phần cho 4 người con trai. Xin hỏi nếu đứng tên người đã chết có được không và thủ tục như thế nào? Còn chia làm 4 thì có hợp pháp không?

    Nhờ các luật sư tư vấn cho trường hợp gia đình tôi, xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luandeptrai vì bài viết hữu ích
    lehuyentrang_hp162 (20/03/2014)
  • #314706   20/03/2014

    luandeptrai
    luandeptrai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho tôi hỏi thêm là phần diện tích mà gia đình cơi lới ra từ trước năm 2000, vì diện tích đất gần một ao HTX, khoảng 20m2, thì phần đất đó có đc sáp nhập vào sổ đổ ko? tôi thấy nhiều gia đình đã làm đc thủ tục đó, và việc đó có đúng PL ko?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luandeptrai vì bài viết hữu ích
    lehuyentrang_hp162 (20/03/2014)
  • #314728   20/03/2014

    lehuyentrang_hp162
    lehuyentrang_hp162

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực tế khác xa với thủ tục .... làm mãi vẫn chưa xong, chán TTHCVN quá!!!!!!!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #315672   26/03/2014

    nguyencuc1512
    nguyencuc1512

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bố mình mới mất được hơn 1 tháng, bjo m muốn làm sang tên sổ đỏ cho mẹ của mình, nhà mình có 3 chị em, cần làm những thủ tục j mất bao lâu và mất chi phí là bn?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #316380   02/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (369)
    Số điểm: 2249
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 80 lần


    Chào bạn, trước hết Luật Hòa Bình xin chia sẻ với bạn, Theo nội dung bạn trình bày khi không nói đến di chúc của bố bạn. Vậy tài sản làm quyền sử dụng đất trên sổ đỏ sẽ được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.  

    Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: cha, mẹ, (người mà các bạn gọi là ông/bà nội nếu họ còn sống), vợ và các con của người để lại di sản (người chết). 

    Do vậy trước tiên là bạn phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế. 

    Hồ sơ khai nhận di sản thừa kế bao gồm:

    1. CMND + Hộ khẩu của mẹ bạn và các bạn + ông bà nội bạn;

    2. Giấy chứng tử của bố bạn 

    3. Sổ đỏ 

    4. Giấy khai sinh của các bạn

    Nếu ông bà bạn đã mất thì phải có giấy chứng tử hoặc các giấy tờ khác liên quan

    Sau khi làm khai nhận di sản thừa kế thì nếu tất cả những người thừa kế đồng ý tặng cho toàn bộ phần tài sản mà họ được nhận sang tên mẹ bạn thì trong văn bản khai nhận di sản thừa kế sẽ thể hiện điều này để sau nay đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ sẽ đứng tên một mình mẹ bạn.

    Trường hợp này nếu làm sang tên mẹ bạn thì sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ phần từ bố bạn sang mẹ bạn và từ các bạn sang mẹ bạn nhưng phần từ ông bà nội bạn nếu còn sống thì lại cao (10%). Do vậy bạn có thể lựa chọn cách sang tên một trong số các bạn sau đó các bạn tặng cho lại mẹ bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

    Thời gian thực hiện thủ tục:

    Không rõ bạn ở đâu, thừa kế là thủ tục mất khá nhiều thời gian bởi phải có Văn bản niêm yết công khai tai tại UBND phường/xã nơi có đất trong thời hạn 15 ngày làm việc nếu không có khiếu nại, khiếu kiện gì thì tiếp tục làm khai nhận.

    Sau khi làm khai nhận thì làm thủ tục sang tên sổ đỏ mất khoảng 25 30 ngày

    Nếu cần tư vấn và hỗ trợ thủ tục thì bạn có thể liên hệ với chúng tôi 

    Chúc bạn thành công

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội Hot-line: 0936 171 023

    Email: http://www.luathoabinh.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #334667   23/07/2014

    bqldsdt
    bqldsdt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi, nếu muốn tặng nhà cho mẹ ruột, thì khi đăng bộ có phải mất phí gì không? và nếu có thì mức phí là bao nhiêu?

    Cập nhật bởi bqldsdt ngày 23/07/2014 09:57:09 SA
     
    Báo quản trị |