Chi phí thành lập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #207487 16/08/2012

    thucun82

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chi phí thành lập doanh nghiệp

    Kính gửi luật sư

    Xin luật sư tư vấn giúp nội dung sau:

    Lương của Chủ tịch Hội Đồng Quản Trị được chi trả khi có đủ những điều kiện nào, và cần có quyết định gì.

    Khi doanh nghiệp thành lập: quá trình chuẩn bị có 1 ban trù bị, có quy chế hoạt động và danh sách ban trù bị đi kèm. Các chi phí cho quá trình thành lập gồm lương, chi phí nghiên cứu thị trường và chi phí đối ngoại.

    Các khoản này có hoá đơn, lương sẽ có nghị quyết và bảng lương. Các khoản này được tập hợp vào 242 và trích tối đa trong 3 năm đúng không? Nhưng lương cho nhân viên ban trù bị phải trích nộp 10% thuế TNCN đúng không? Và cần làm những thủ tục gì cho các khoản lương kia được hợp lý có cần làm HĐ LĐ không?

    Rất mong nhận được câu trả lời sớm từ các luật sư!

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    14588 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207853   17/08/2012

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào chị,

    Với câu hỏi của chị, tôi xin được trả lời như sau:

    1. Tiền lương của chủ tịch HĐQT được trả khi có điều kiện như sau: 

    Theo quy định tại "Điều 6chương II 24/2007/NĐ-CP" thì: Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau: a). "Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc. và b). Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ"

    Như vậy, nếu chủ tịch hội đồng quản trị đó tham gia vào quản lý, điều hành thì vẫn được tính vào chi phí như bình thường.

    Quyết định trả lương thì dựa theo: biên bản bầu chủ tịch HĐQT quy chế thang bảng lương hoặc quyết định của công ty. Nếu chủ tịch hội đồng quản trị đi thuê thì phải có hợp đồng lao động.

     

    2. Đối với các giao dịch thực hiện trước khi doanh nghiệp thành lập, thì tại Điều 14 LDN quy định như sau:

    Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh

    1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.

    2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Trường hợp doanh nghiệp không được thành lập thì người ký kết hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này chịu trách nhiệm hoặc liên đới chịu trách nhiệm tài sản về việc thực hiện hợp đồng đó.

    Như vậy, đối với trường hợp là người lao động thì có thể ký trước thời điểm thành lập doanh nghiệp và tính chi phí tiền lương như nhân viên bình thường. Thuế TNCN sẽ tính theo biểu thuế lũy tiến chứ không phải theo thu nhập đột xuất.

    Các hóa đơn còn lại phải có hóa đơn, chứng từ mới được chấp nhận.

    Trân trọng,

     

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    tuanca0810 (31/12/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

CÔNG TY LUẬT LINCON

Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

Mobile: 091. 262. 7787

Website: http://lincon.com.vn