Chi phí phúc lợi cho nhân viên có được trừ hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #542006 27/03/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1156)
    Số điểm: 11690
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 165 lần


    Chi phí phúc lợi cho nhân viên có được trừ hay không?

    Tại khoản 4 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC sửa đổi đoạn thứ nhất của gạch đầu dòng thứ năm tại điểm 2.30 khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC có liệt kê các khoản phúc lợi trực tiếp cho NLĐ như sau:

    "Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ Điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ Khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những Khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp."

    Như vậy, chi phí mua quà tặng cho nhân viên thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng số chi có tính chất phúc lợi không vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập thuế TNDN.

    Vấn đề này cũng được hướng dẫn tại Theo Công văn 9648/CT-TTHT ngày 26/10/2015 của Cục thuế TP. Hồ Chí Minh: "Trường hợp Công ty mua hàng hóa làm quà tặng cho nhân viên nhân dịp Tết Nguyên đán thì khi phát quà tặng, Công ty phải lập hóa đơn tính thuế GTGT như bán hàng hóa cho khách hàng (trước đây Công ty tặng quà cho nhân viên nhưng chưa lập hóa đơn thì nay được lập hóa đơn bổ sung theo quy định). Chi phí mua quà tặng cho nhân viên thuộc khoản chi có tính chất phúc lợi nếu có hóa đơn, chứng từ hợp pháp và tổng số chi có tính chất phúc lợi không vượt quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm 2015 thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập thuế TNDN (hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt)".

    Như vậy, khoản chi mua bánh/quà cho nhân viên, khoản chi hiếu, hỷ, ốm đau, nghỉ mát, bảo hiểm sức khỏe được xem xét là khoản phúc lợi cho nhân viên khi đáp ứng được quy định trên, hồ sơ chứng từ cần phải có để được trừ vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN (trường hợp khoản chi có tính chất phúc lợi):

    - Chứng từ hợp pháp về số hàng hoá;

    - Công ty phải lập hóa đơn tính thuế GTGT như bán hàng hóa;

    - Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (hóa đơn có giá trị thanh toán từ 20 triệu đồng trở lên).

     

     
    1644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận