Chi nhánh doanh nghiệp có cần nộp lệ phí môn bài?

Chủ đề   RSS   
  • #557715 12/09/2020

    Chi nhánh doanh nghiệp có cần nộp lệ phí môn bài?

    Chào luật sư.

    Công ty tôi ở Hà Nội, mới thành lập từ tháng 3 năm nay. Hiện công ty có mở thêm chi nhánh mới cũng ở Hà Nội. Luật sư cho tôi hỏi chi nhánh mới này có phải nộp lệ phí môn bài không? Cảm ơn Luật sư.

     

     
    1396 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoangtrung341 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558837   28/09/2020

    Theo hướng dẫn của Công văn 1279/TCT-CS, trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài; trường hợp văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh không hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.

     
    Báo quản trị |  
  • #559256   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC thì:

    + Với chi nhánh hạch toán độc lập: Kê khai và nộp thuế môn bài tại cơ quan quản lý chi nhánh.

    + Với chi nhánh hạch toán phục thuộc:

    Nếu chi nhánh ở cùng tỉnh với trụ sở chính thì nộp tờ khai thuế môn bài tại cơ quan thuế trụ sở chính.

    Nếu chi nhánh ở khác tỉnh với trụ sở chính thì nộp tờ khai và tiền thuế môn bài tại chi nhánh. 

     
     
    Báo quản trị |  
  • #559294   30/09/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (257)
    Số điểm: 1475
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo quy định tại Nghị định 22/2020/NĐ-CP thì kể từ ngày 25/2/2020, doanh nghiệp mới thành lập (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới) được miễn lệ phí môn bài trong năm đầu thành lập (từ ngày 01/01 đến ngày 31/12/2020). Trong thời gian miễn lệ phí môn bài, doanh nghiệp thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh (sau đây gọi chung là Đơn vị phụ thuộc) thì đơn vị phụ thuộc được miễn lệ phí môn bài trong thời gian doanh nghiệp được miễn lệ phí môn bài.
     
    Tuy nhiên, doanh nghiệp khi mới ra hoạt động kinh doanh có trách nhiệm kê khai lệ phí môn bài cho Chi cục Thuế quản lý trực tiếp.
     
    Trường hợp doanh nghiệp có Đơn vị phụ thuộc kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh; thì, doanh nghiệp thực hiện khai lệ phí môn bài cho các Đơn vị phụ thuộc đó với Chi cục Thuế quản lý trực tiếp của doanh nghiệp.
     
    Trường hợp doanh nghiệp có Đơn vị phụ thuộc kinh doanh ở khác địa phương cấp tỉnh; thì, các Đơn vị phụ thuộc đó tự khai lệ phí môn bài với Chi cục Thuế quản lý trực tiếp mình.
     
    Hồ sơ khai lệ phí môn bài bao gồm:
     
    1. Tờ khai lệ phí môn bài (ban hành theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP);
     
    2. Giấy ủy quyền thực hiện thủ tục nếu không phải là người đại diện theo pháp luật thực hiện công việc.
     
    Sau năm đầu thành lập được miễn lệ phí môn bài, hằng năm, doanh nghiệp và đơn vị phụ thuộc phải thực hiện nộp lệ phí môn bài cho Chi cục Thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 30 tháng 01 hằng năm.

     

    Cập nhật bởi yuhcudd ngày 30/09/2020 06:55:12 CH Cập nhật bởi yuhcudd ngày 30/09/2020 12:36:18 SA
     
    Báo quản trị |