Chế độ ưu đãi đối với gia đình liệt sỹ.

Chủ đề   RSS   
  • #203603 26/07/2012

    tamtuyen_nuoctrong

    Mầm

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ ưu đãi đối với gia đình liệt sỹ.

    Luật sư tư vấn giúp tôi:

    Tôi có quen với 01 gia đình liệt sỹ. theo tôi được biết thì khi ông còn rất nhỏ, cha ông đã đi theo cách mạng, bị bắt và sy sinh năm 1947, nhưng không tìm được hài cốt. mãi đến năm 1986 gia đình mới làm hồ sơ và được phong tặng gia đình liệt sỹ. từ khi được cấp giấy chứng nhận đến nay gia đình chỉ nhận được tiền (khoảng 100 đến 200 trăm ngàn) vào các dịp tiết nguyên đán và mời đi dự tiệc ngày 27/7.

    vậy theo luật sư thì theo pháp luật hiện nay gia đình thương binh liệt sỹ được ưu đãi những gì và chế độ tử tuất ra sao, bây giờ làm hồ sơ hưởng tử tuất có được không?. hiện nay gia đình ông ấy đang rất khó khăn, cả 2 vợ chồng (con trai và con dâu của liệt sỹ) đã hết tuổi lao động?.

    Gia đình sẽ phải liên hệ với cơ quan nào để được hướng dẫn và giải đáp thắc mắc?

    Cập nhật bởi tamtuyen_nuoctrong ngày 26/07/2012 01:18:45 CH
     
    8456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204215   29/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tọa điều 14 pháp lệnh về về ưu đãi người có công với cách mạng 2005

    Điều 14.

    1. Thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp "Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ" bao gồm:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ;

    b) Vợ hoặc chồng;

    c) Con;

    d) Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.

    2. Các chế độ ưu đãi đối với thân nhân liệt sĩ bao gồm:

    a) Trợ cấp tiền tuất một lần khi báo tử;

    b) Trợ cấp tiền tuất hàng tháng đối với cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ; con liệt sĩ từ mười tám tuổi trở xuống hoặc trên mười tám tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con liệt sĩ bị bệnh, tật nặng từ nhỏ khi hết thời hạn hưởng trợ cấp tiền tuất vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

    c) Trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng đối với cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ đang sống cô đơn không nơi nương tựa; con liệt sĩ mồ côi từ mười tám tuổi trở xuống hoặc trên mười tám tuổi nếu còn tiếp tục đi học; con liệt sĩ mồ côi bị bệnh, tật nặng từ nhỏ khi hết thời hạn hưởng trợ cấp nuôi dưỡng vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; thân nhân của hai liệt sĩ trở lên;

    d) Khi báo tử, liệt sĩ không còn thân nhân quy định tại khoản 1 Điều này thì người thừa kế của liệt sĩ giữ Bằng "Tổ quốc ghi công" được hưởng khoản trợ cấp tiền tuất một lần như đối với thân nhân liệt sĩ;

    đ) Thân nhân liệt sĩ được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, miễn hoặc giảm thuế, miễn nghĩa vụ lao động công ích theo quy định của pháp luật; được hỗ trợ cải thiện nhà ở căn cứ vào hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước và địa phương;

    e) Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng, trợ cấp nuôi dưỡng hàng tháng được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; điều dưỡng phục hồi sức khoẻ; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình cần thiết căn cứ vào hoàn cảnh của từng người, khả năng của Nhà nước; khi chết thì người tổ chức mai táng được hưởng một khoản trợ cấp và mai táng phí;

    g) Con liệt sĩ được ưu tiên trong tuyển sinh và tạo việc làm, ưu đãi trong giáo dục và đào tạo.

    Để được giải đáp bạn nên liên hệ với Phòng lao dộng thương binh và xã hội huyện để được hướng dẫn cụ thể.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.